எம் வி வெங்கட்ராம் துணைவியாருடன் தஞ்சை பிரகாஷ் நேர்காணல்


m-v-venkatram-1

எம் வி வெங்கட்ராம் துணைவியாருடன் தஞ்சை பிரகாஷ் நேர்காணல்

“காதுகள்” நாவலுக்கு சாகித்ய அகாதமி விருது கிடைத்தபின் தான் நான் எம்வி வெங்கட்ராமின் படைப்புகளை வாசித்தேன். முதலில் காதுகள் நாவலில் துவங்கினேன். அந்த நாவல் என்னுள் இன்னும் அதே தாக்கத்துடன் வாழ்கிறது. காதுக்குள் ஒரு பக்கம் காளி மற்றொரு சக்தி இருவரும் மோதலாகப் பேச்சும் பேச்சுக்கள் இடைவிடாது. மனைவி கிட்டத்தட்ட தவழுமளவு சீக்காளி ஆகி விடுவாள். ஏகப்பட்ட குழந்தைகள். கடுமையான வறுமை. எப்போதும் ஒலிக்கும் அந்த சம்பாஷணை. நாவல் தமிழில் வந்த குறிப்பிடத்தக்க நாவல்களில் என்றும் இடம் பிடிப்பது. அவருடைய சிறுகதைகளில் என் மனதில் நிற்பது ஒரு எழுத்தாளன் அதாவது புனை கதை எழுதும் அளவு நல்ல கற்பனையும் சொல்லாட்சியுமுள்ள எழுத்தாளன் குடும்பச் சூழ்நிலை காரணமாக சுவாரசியமான தலைப்புகளில் ஏகப்பட்ட புத்தகங்கள் எழுத வேண்டும் என்று ஒரு செட்டியாருடன் ஒப்பந்தம் செய்து கொள்கிறான். அவருக்குக் கிடைக்கப் போகும் லாபத்தை ஒப்பிட அவனுக்கு அவர் தர இருக்கும் தொகை மிகவும் அற்பமானது. தனது மகளின் திருமணத்தை மனதில் வைத்து எழுத்தாளன் கடுமையாக இரவு பகலாகக் கை வலிக்க வலிக்க எழுதி புத்தகமாக ப்ருஃப் பார்த்து எல்லாம் செய்து தருகிறான். ஆனால் அவனுக்கு அவர் எதுவும் தர திடீரென மறுக்கிறார். அவன் கொதித்துப் போய் நியாயம் கேட்கிறான். அவர் ஈவு இரக்கமே இல்லாமல் அவனை உதாசீனம் செய்கிறார். அப்போது திடீரென அவரது மனைவியான ஆச்சி அவனுக்காக வாதிடுகிறாள். ஆனாலும் செட்டியார் மசியவில்லை. அம்மாள் உடனே தெருவில் சென்று படுத்துக் கொண்டு சத்தியாகிரகம் செய்கிறாள். பிறகு செட்டியார் வேறு வழியின்றிப் பணம் கொடுத்து அனுப்புகிறார். அவருடைய சிறுகதைகளில் அந்த ஆச்சியின் அற உணர்வால் கதை இன்னும் மனதில் நிற்கிறது.

ஜூலை 2015 இனிய உதயம் இதழில் தஞ்சை பிரகாஷ் எம்விவியின் துணைவியாரை எடுத்த பேட்டி வெளிவந்திருக்கிறது. தஞ்சை பிரகாஷ் எம்விவியின் குடும்ப நண்பர். பலகாலம் அவர்களுடன் நெருங்கிய தொடர்பில் இருந்தவர். ராணுவத்தில் பணி புரிந்தார் எம்விவி இருபது வயதுகளில். பிறகு அதை விட்டு விட்டு ஊருக்குத் திரும்ப வருகிறார். சௌராஷ்டிரரான அவர் பரம்பரை ஜவுளித்தொழிலில் ஈடுபட்டாலும் வணிகக் கூட்டாளிகளால் ஏமாற்றப்படுகிறார். ஒருவருக்கு ஜாமீன் கையெழுத்துப் போட்டுப் பிறகு இவரே கடனை அடைக்க வேண்டி வந்து விடுகிறது. வெகுகாலம் குடும்பம் வறுமையும் நோயுமாகப் போராடி இருக்கிறது. 14 குழந்தைகளில் 7 குழந்தைகளை அம்மையார் இழந்து விடுகிறார். காதுகளில் எதிரொலிக்கும் இடைவிடா உரையாடலில் எம்விவி போராடும் காலத்தில் குடும்பம் மிகவும் தவித்திருக்கிறது. பின்ன்னாட்களில் தான் அவர் வணிகர் கேட்டபடி எழுதிக் கொடுத்து சிறிய தொகையை சம்பாதிக்கிறார். வீடு மற்றும்பிற சிறிய வசதிகள் கூட அவரது குழந்தைகள் வளர்ந்து சம்பாதித்தவையே.

மௌனி, ஜாங்கிராமன், கரிச்சான்குஞ்சு, க.நா.சு மேலும் பல எழுத்தாளர்கள் இவர்கள் வீட்டுக்கு வந்து போனதை நினைவு கூறுகிறார். எழுத்தால் எந்தப் பயனும் குடும்பத்துக்கு இல்லையே என்னும் ஆழ்ந்த வருத்தமும் வெளிப்படுகிறது. ஆனால் அமரராகி விட்ட எம்விவி ஒரு நிறைவான வாழ்வே வாழ்ந்தார். எழுத்து என்பது ஒரு படைப்பாளிக்கு மூச்சு போன்றது. அதுதான் உயிர். அது ஒரு வேளை சாப்பட்டுக்கு வ்ழி செய்வதும் செய்யாமற் போவதும் அவனது அர்பணிப்பை ஒப்பிட ஒன்றுமேயில்லை. எம்விவி பட்ட துயரமும் போராடிய போராட்டமும் கண்டிப்பாக மனதுக்கு வேதனை அளிக்கிறது. இருந்தாலும் அவர் பிரமிக்கு உரியவரே. இரக்கத்துக்கு உரியவர் அல்லர். தமிழ் நாட்டில் எழுத்தாளனுக்கு உரிய இடம் இன்னும் சிறப்பாக இருந்தால் நன்றாகத்தான் இருக்கும். அவன் எழுத்தும் இருப்பும் அந்த இடத்தைச் சார்ந்தவை அல்ல. இது பற்றிய எனது சிந்தனைகளை “சமுதாயத்தில் எழுத்தாளனின் இடம்”  என்னும் கட்டுரையில் பதிவு செய்திருக்கிறேன்.

(image courtesy:snapview.com)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தனிக் கட்டுரை and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s