ஆத்ம சாட்சி- பனீஷ்வரநாத் ரேணுவின் சிறுகதை


Phanishwar_Nath_Renu

சொல்வனம் ஜூன் 30 2015 இதழில் வெளியான இந்தக் கதை, கம்யூனிஸ்ட் கட்சி இரண்டாகப் பிரிந்த பின்னணியில் பிகாரில் ஒரு கட்சி ஊழியரை மையப்படுத்துவது. (தமிழாக்கம் செய்தவர்: டாக்டர் எச். பாலசுப்பிரமணியம் )

கண்பத் என்னும் கட்சி ஊழியர் ஒரு கிராமத்தில் ‘ஆசிரமமாகவும்’ கட்சி அலுவலகமாகவும் இருக்கும் இடத்தில் ஒரு ‘காம்ரேட்’ உடன் நடத்தும் பேச்சுடன் கதை தொடங்குகிறது. (இளமையிலேயே மனைவியை இழந்த அவனுக்கு ஆசிரமத்தில் வேலை செய்யும் ஒரு முஸ்லீம் விதவையும் அவள் மகனுமே துணையாகின்றனர். கட்சி தவிர வேறு எதையுமே நினைக்காத அவனுக்கு அவளிடமோ வேறு எந்தப் பெண்ணிடமோ ஈர்ப்பில்லை.) அவர் சந்தா வசூல் ஏன் நடக்கவில்லை என்று கேட்கிறார். அவன் கூலித் தொழிலாளிகள் எல்லோரும் அறுவடைக்குப் போயிருக்கிறார்கள் என்று பதிலளிக்கிறான். அந்தக் கிராமத்தில் ஜெமீந்தாரை எதிர்த்து, தொழிலாளிகளுக்கு கூலி உயர்வைக் கேட்பதற்காக அவன் கட்சி கைவிட்ட போராட்டத்தைக் கையிலெடுத்து, கடுமையாக ஜமீன் ஆட்களால் தாக்கப்படுகிறான். அதன் விளைவாக அரசு தலையிட்டு தொழிலாளிகளுக்கு பல ஏக்கர் நிலம் கிடைக்கிறது. அப்போது தொழிலாளிகள் தாமே முன் வந்து ஒரு ஆசிரமம் அமைக்க இடம் தருகின்றனர். அதில் தான் ஒன்று பட்ட கம்யூனிஸ்ட் கட்சி செயல் பட்டது. கட்சி பிளவுண்டவுடன் இரு கட்சிகளின் ‘காம்ரேடு’களும் அவனை அந்த ஆசிரமத்தைக் காலி செய்ய வலியுறுத்துகின்றனர். ஒரு காம்ரேட் போலீஸ் துணையுடன் வரும்போது அவன் மூலப்பத்திரத்தை எடுத்துக் காட்டுகிறான். அப்போது தான் ஆசிரம நிலம் அவன் பெயரில் இருப்பது தெரிய வருகிறது.

ஊரிலுள்ள கூலித்தொழிலாளிகள் அனைவரும் அவனுக்கு ஆதரவுக் குரல் கொடுக்கின்றனர். அவன் மலேரியா சுரத்தில் படுக்க இரண்டு கட்சியிலிருந்துமே யாருமே அவனைப்பார்க்க வரவில்லை. விதவை மட்டுமே துணையாய் நிற்கிறாள். அரசியலைத் துறந்து கிராம மக்களுக்கு மட்டும் சேவை செய்ய முடிவெடுக்கும் அவன் ஆசிரமத்தை மக்களிடமே திருப்பிக் கொடுக்க முடிவு செய்கிறான். விதவையை வாழ்க்கைத் துணையாக்கி அவள் வீட்டில் வசிக்க முடிவு செய்வதுடன் கதை முடிகிறது.

ஆரம்பத்தில் தீவிர கம்யூனிஸ்ட்டாக இருந்து பல மனவருத்தங்களால் கட்சி அல்லது தொழிற்சங்கத்தில் இருந்து விலகிய எழுத்தாளர்கள் எண்ணிக்கை கணிசமானது. ஜெயகாந்தன் தமிழ் நாட்டில் முன்னோடி. அவர்களிடம் இருக்கும் ஆழ்ந்த வருத்தம் ரேணுவிடம் தெரிகிறது. கதையில் ஒரு பகுதி கீழே:

————————————

சரி, எதுக்கெடுத்தாலும் எதிர்வாதம் பண்றதே உங்க தொழிலாப் போச்சு. வாதத்திலே உங்களை எவனும் ஜெயிக்க முடியாது. ஆமாம், சந்தாவைப் பத்தி என்ன சொல்லிட்டிருந்தீங்க?”

சொல்ல என்ன இருக்குது? ஆறு மாசமாச்சு, ஸாஹூ கடை பாக்கி அப்படியே நிக்குது. மாவட்ட அளவிலே ராலி நடத்தினப்ப, தேஷன் மார்வாடியின் ஐம்பது ரூபாய் நிலுவையும் அடைந்த பாடில்லை. சணல் அறுவடை சமயத்திலே சந்தா கிடைக்கும்னு எதிர்பார்த்தோம். ஆனா, பஞ்சத்திலே அரைப்பட்டினியும், முழுப்பட்டினியுமாகக் கிடக்கறப்ப, யாரு சந்தா கேட்க, யாரு கொடுக்க? இப்ப நெல் அறுவடைக்காலம் நெருங்கிக்கிட்டிருக்கு, ஆனா காம்ரேடு எல்லாரும்அவுட்‘-“

பலராம்ஜி திடுக்கிட்டார்,”அவுட்டா? யாரு அவுட்டு?”

கணபத் புன்னகை புரிந்தவாறு, ” அவுட்டுன்னா அந்த அர்த்தம் இல்லே. எல்லா காம்ரேடும் ஊரிலே இல்லேன்னு அர்த்தம்,” என்று விளக்கினான்.

பலராம்ஜி முகம் மீண்டும் கடுப்பாகி விட்டது. எழுந்து கொண்டே, “கணபத்ஜி, நீங்க சொல்றது சரிதான். இனி எல்லாருமேஅவுட்ஆகவேண்டியதுதான்.” என்றார்.

அதாவது!”

அதைப் புரிஞ்சுகிட்டு நீங்க என்ன செய்யப் போகிறீங்க? ஹை லெவலிலுள்ள கொள்கைப் பூசல் உங்களுக்கு எங்கே புரியப் போவுது?”

கணபத்துக்கு எது புரியுமோ, புரியாதோ, எதிராளியின் உள்ளத்தில் என்ன இருக்கிறது என்பதைப் புரிந்து கொள்ளத் தெரியும். பலராம்ஜியின் பேச்சில் ஒரு அலாதியான முத்தாய்ப்பைக் கண்டு கொண்டான். உருளைக்கிழங்கு மசியலில் காறல் எடுத்த எண்ணெய் வாசம் வீசுவதுபோல.

ஹை லெவல்! பலராம்ஜி இங்கிலீஷ் படிக்காவிட்டால் என்ன? நூற்றுக்கணக்கான ஆங்கிலச் சொற்கள் அவருக்கு அத்துபடி. அவரது வாயில் உருளும் இங்கிலீஷ் வார்த்தைகள் ஏராளம்கேபிடலிஸ்டு, பூர்ஷூவா, ப்ரொலெடேரியட், ரியாக்ஷனரி, காந்தியைட், பார்ட்டி லிடரேச்சர், இன்னும் எத்தனையோ சொற்கள்.

———————————————-

ஜாதி மதம் தாண்டி தொழிலாளி வர்க்கம் என்னும் அடையாளமும் அவர்களுக்கு உரிய ஊதியமும் முக்கியத்துவமுமான கம்யூனிஸக் கனவு அமைப்பின் இயல்பான சிக்கல்களில் நைந்து காலாவதியாகி விட்டது. கம்யூனிஸம் என்னும் கனவு தரும் வழிகாட்டுதல் இன்றும் தொழிலாளிகளுக்குத் துணைதான். அமைப்புகள் தேவையான, தவிர்க்க இயலாத சாபம். ஆனால் மோசமான சாபம்.

image courtesy:  http://solvanam.com/?p=40770#sthash.0C9c82Hz.dpuf

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s