தண்டவாளத் தடத்தில் அ.முத்துலிங்கத்தின் சிறுகதை


download

தண்டவாளத் தடத்தில் அ.முத்துலிங்கத்தின் சிறுகதை

ஒரு ஓவியன் ஒரு காட்சியை, ஒரு மனித அல்லது விலங்கு வடிவத்தை, கட்டிடத்தை அச்சு அசலாக வரைவது ஓவியக் கலையில் முக்கியமான அம்சம். அது அடிப்படையானதும் கூட. ஆனால் நவீனத்துவக் கவிதை, கதை போன்றே நவீனத்துவ ஓவியங்கள் இதைத் தாண்டிச் சென்றுவிட்டன. ஒரு விதத்தில் கேலிச் சித்திரங்களில் சில நவீனத்துவமானவை. (அனைத்தும் அல்ல). ஓவியம் சித்திரமாக நின்று விடும் போது அதன் கலையம்சம் குறைகிறது. அதுவே ஒரு சிக்கலான உட்பொருளை, சிந்தனையைத் தூண்டும் ஒரு கேள்வியைக் கலைவடிவாக்கும் போது நவீனத்துவத்தின் ஆழ்ந்த நுட்பமான ரசனை மற்றும் படைப்பாக்கத்தின் ஒரு பங்களிப்பாகிறது.

அ.முத்துலிங்கம் “கடைசி சாட்சி” என்னும் சிறுகதையில் (உயிர்மை ஜூலை 2015 இதழ்) தன்னால் காப்பாற்ற முடியாமற் போன ஒரு பெண்ணைக் குறித்து மற்றொரு பெண் கொள்ளும் பரிதவிப்பை அப்படியே சித்தரிப்பதில் நிறைவடைந்து விட்டார்.

கதை இது தான். காப்பீட்டுச் சேவை நிறுவனத்தில் பணிபுரியும் ஒரு பெண் ஊழியர் நடுத்தரக் குடும்பத்தைச் சேர்ந்த இளம் பெண். அவளது வேலையும் வருவாயும் அவளுக்கும் அவளது குடும்பத்துக்கும் நீண்டகால அடிப்படையில் மிக மிக முக்கியமானவை. அவளிடம் ஒரு விபத்தில் செயலிழந்த ஒரு இளம் பெண்ணுக்கான மிகப் பெரிய தொகைக்கான இழப்பீட்டுக் கோரிக்கை (8 மில்லியன் டாலர்கள்) பரிசீலனைக்கு வருகிறது. அதை பைசல் செய்யும் படி அவளது மேலதிகாரிகள் நெருக்கடி தருகின்றனர். ஆனால் அந்தப் பெண்ணின் கணவனும் பாதுகாவலனுமானவன் இந்தப் பெரிய தொகை கைக்குக் கிடைத்ததும் அவளைக் கொன்று நிம்மதியாக வேறு பெண்ணுடன் வாழும் வாய்ப்பு உள்ளதை இவள் அறிவாள். விசாரணைக்காக அந்தப் பெண்ணின் வீட்டுக்குப் போன போது இவள் அதை உணர்ந்தவள். ஆனால் நெருக்கடியை எதிர்த்தால் அவள் அந்த வேலையைத்தான் விட வேண்டும். அவள் வேலையை விட்டு விடுகிறாள். வெகுகாலம் காப்பீட்டுச் சந்தா கட்டிய கணவன் கடைசிக் கடைசியில் கட்டாமல் காலமாகிவிட அவனது விதவையான மனைவிக்குக் கைவிரித்த போதும் மிகுந்த மன உறுத்தலுக்கு ஆளானாவள் அவள்.

வணிக நிறுவனங்களி சேவை நிறுவனங்களில் ஒவ்வொரு நாளும் பல கதைகளை, சகஜீவிகளின் போராட்டங்களை ஒர் சாட்சியாகக் காண்பவர்களே ஊழியர்கள். ஒரு கதை சொல்லிக்கு அதைத் தாண்டி சமூகத்தில் தாக்குப் பிடிக்கும் நிறுவனங்கள் ஊழியர்கள், பின்னணியில் உள்ள வணிக முதலை நிறுவனங்கள் இவையாவும் சித்தரிக்கும் புதிர்மிகுந்த ஒரு கட்டமைப்பு இவை பற்றிய கேள்விகளும் ஆழ்ந்த வருத்தங்களும் உண்டு. மன உறுத்தலும் பரிவும் உள்ள ஒரு மையக் கதாபாத்திரத்தைத் தாண்டி இந்தக் கதையிலேயே நிறைய நூலிழைகள் இருக்கின்றன. சமாதானங்களும் பிழைப்பை ஓட்டும் இருத்தலியலின் கட்டாயங்களுமான கட்டமைப்பு இன்று நேற்று வந்ததல்ல. அவர் தீவிரமாக இயங்கி வரும்படைப்பாளி. ஒரு எதிர்பார்ப்புடனேயே இந்த விமர்சனம்.

(image courtesy: torontoreviewofbooks.com)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s