வாழ​ மறந்த மனிதர்- டி.பத்மநாபனின் மலையாள​ சிறுகதை


images

வாழ​ மறந்த மனிதர்- டி.பத்மநாபனின் மலையாள​ சிறுகதை

சுமார் 60 எழுபது ஆண்டுகளுக்கு முன்பு மதராஸ் ராஜதானியின் கீழ் நான்கு தென் மாநிலங்கள் இருந்த​ காலத் தில் நடக்கும் கதை இது. கேரளாவிலிருந்து சென்னை சென்ட்ரல் ரயில் நிலையம் அருகே இருந்த​ சென்ட்ரல் ஜெயிலில் காவலாளிகளில் ஒருவராகப் பணியாற்றும் ஒரு கார்டு கடமையே கண்ணானவர். இரவு பகல் பாராமல் பணியாற்றி உடல் நலம் இழந்தவர். தாயுமில்லாமல் கேரளாவில் உறவினர் பொறுப்பில் இருக்கும் மகளுக்குத் திருமணம் நிச்சயம் செய்து அதற்காக​ இரண்டு மாதம் விடுப்புக் கேட்கிறார். நிர்வாகம் தர​ மறுக்கவே வேலையை ராஜினாமாவுக்கு எழுதிக் கொடுத்து, பெட்டிகளை கட்டியும் விடுகிறார். கிளம்பும் நேரத்தில் மனம் மாறி, தான் இல்லாமலேயே மகள் திருமணம் நடக்கட்டும் என​ முடிவு செய்து பணியைத் தொடர்கிறார்.

கதை என்னை மையக் கருவால் கவரவில்லை. ஆனால் பழைய​ சென்ட்ரல் ஜெயில் ரயில் நிலையம் ஆகியவை பற்றிய​ வருணனைகள் என்னைக் கவர்ந்தன​. தெருவோரக் கடைக்காரர்கள் கிளி ஜோசியம் சொல்பவர் இவர்கள் கூட​ “நியூஸன்ஸ் கேஸ்” என்னும் அடிப்படையில் ஓரிரு நாட்கள் ஜெயில் தண்டனை அடைந்திருக்கிறார்கள். சென்னையில் டிராம் ஓடியிருக்கிறது.

“இனிய​ உதயம் ” ஜூலை 2015 இதழில் வந்துள்ள​ இந்தக் கதை வேறு ஒரு காரணத்துக்காக​ வாசிக்கப் பட​ வேண்டும்.

பெண்களுக்கு வீடு- பணிக்குச் செல்லுதல்- இரண்டும் என​ மூன்று வழிகள் உண்டு. அவற்றுள் ஒன்றைத் தேர்ந்தெடுத்தால் போதும். எதை வேண்டுமானாலும் கையில் எடுக்கும் சுதந்திரம் உண்டு. ஒரு ஆணுக்கு பணி இல்லாமல் இருக்கும் வாய்ப்பு வேலை போனால் மட்டுமே. அப்போதும் அவனது நிலை முன்பை ஒப்பிடக் கீழானதே.

வாசிப்பு எழுத்து என்னும் ஈடுபாடு உள்ளவர்கள் மிகவும் குறைவு. பெரும்பான்மை ஆண்களுக்குப் பணிக்குப் பின்னான​ ஓய்வுக்காலம் நரகம் போல​. இளவயதில் தற்காலிகமாக​ வேலையில் இல்லாமல் இருப்பது கூட​, பெரிய​ கேவலம்.

ஆணுரிமை என்று ஒன்று இல்லை. வேலையில்லா ஆணுக்கு சமூகத்தில் இடமே இல்லை.

(image courtesy:travelbhushavali.com)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s