LESSONS IN FORGETTING- விருது பெற்ற தமிழ் நாட்டு ஆங்கிலப் படம்


lessons-in-forgetting-poster

LESSONS IN FORGETTING- விருது பெற்ற தமிழ் நாட்டு ஆங்கிலப் படம்

அது என்ன தமிழ் நாட்டு ஆங்கிலப் படம்? தமிழ் நாட்டுச் சூழலில் எடுக்கப்பட்டுள்ள படம் ‘லெஸன்ஸ் இன் ஃபர்கெட்டிங்’ . யதார்த்தத்துக்காக, தமிழ் மக்கள் இருவர் பேசும் போது தமிழ் வசனமே. ‘ஸப் டைட்டில்’ என்னும் மொழி பெயர்ப்பு மட்டும் ஆங்கிலத்தில்..

தட்ப வெட்ப ஆராய்ச்சியாளர் ஒருவர் அமெரிக்காவிலிருந்து தன் மகளின் உடல் நிலை கடுமையாக ஒரு விபத்தில் பாதிக்கப் பட்டதாக அறிந்து அவள் விபத்துக்குள்ளான தமிழ் நாட்டு கடற்கரை கிராமத்துக்கு வருகிறார். அவருக்கு உதவியாக கணவனால் கைவிடப்பட்ட ஆங்கிலம் அறிந்த ஒரு பெண் சேர்ந்து கொள்கிறாள். தாயில்லாக் குழந்தையாக வளர்க்கப் பட்ட தனது மகளின் நிலை கண்டு அவர் மனம் வெதும்புகிறார். அவள் கை கால் எதையும் அசைக்க முடியாமல் பக்கவாதம் வந்திருக்கிறது. அவளது முகமெல்லாம் காயங்களால் உருக்குலைந்து வடிவம் சிதைந்திருக்கிறது. அவர் அவளுக்கு என்ன விபத்து நடந்தது என்பதை அறிய முயல்கிறார். கிராமத்தில் அவர் சந்தித்த ஒவ்வொருவரும் ஒவ்வொரு கதையைச் சொல்கிறார்கள். சரியான விவரம் மறைக்கப் படுவதாகவே அவர் உணர்கிறார். அவரது மகள் கடைசியாக சந்தித்த பெண் மூலம் அவருக்கு அவரது மகள் அந்த கிராமத்தில் இயங்கும் ஒரு கருக்கலைப்பு மையத்தை நடத்தும் ஒரு ஆளின் பழிவாங்கும் நடவடிக்கையான வன்முறையில் அவள் தாக்கப் பட்டு தனது உயிருக்கு ஆபத்தான நிலையில் மருத்துவமனையில் சேர்ந்தாள் என்று அறிகிறார். பெண்ணா ஆணா கருவிலிருப்பது என்று ஸ்கேன் செய்து தந்து பெண்ணாயிருந்தால் கருக்கலைப்பு செய்யும் சட்டத்துக்குப் புறம்பான மருத்துவமனை அது. அதில் கருக்கலைப்பின் போது தன் மகளையே பரிகொடுத்த ஒரு தாயின் கையில் இருக்கும் ஸ்கேனை ஆதாரமாகப் பயன்படுத்த அந்த இளம் பெண் முடிவெடுக்கும் போது அவளுக்கு அது கிடைக்காமலும் போகிறது. அவள் ஆதரங்கள் தேடுவதற்காகவே தாக்கப் பட்டாள்.

அவள் தாக்கப் பட்டது எப்படி என்பது ஒரு ஆர்வம் தூண்டும் புதிராக இறுதியில் சொல்லப் படுகிறது. 1.8.2015 அன்று டிடி பாரதி தொலைக்காட்சியில் இந்தப் படத்தின் ஒளி பரப்பைப் பார்த்தேன். உன்னி விஜயனின் இயக்கத்தில் வெளியான இந்தப் படம் ஒரு சாதாரண வணிகப் படத்தை விட யதார்த்தமானது என்பதைத் தவிர பிரசார வாடை அடிக்கும் படம் தான். ஆனால் எந்த விதத்திலும் கலை, கதை, பாத்திரச்சித்தரிப்பு, திரைக்கதையில் விறுவிறுப்பு என்று எதுவுமே இல்லாமல் வரும் நூற்றுக்கணக்கான படங்களை ஒப்பிட இது மேலான படமே.

2012ல் வெளியான இந்தப் படம் பல விருதுகளைப் பெற்றது:

Unni Vijayan, Director – Outstanding Achievement In International Feature Filmmaking – Williamsburg International Film Festival,New York (2012)
Adil Hussain : Best Actor – New Jersey Independent South Asian Cine Fest, New Jersey.(2012)
Roshni Achreja : Best Supporting Actress – New Jersey Independent South Asian Cine Fest, New Jersey.(2012)
Roshan N. G., Best Makeup Artist – Sunset International Film Festival, Los Angeles. (2012)
60th National Film Award for Best Feature Film in English

படம் முடியும் போது 1994 முதல் இந்தியாவில் ஒரு கோடி கருக்கலைப்புகள் நிகழ்ந்தன என்னும் வாசகம் நம் மனதை நெடுடுகிறது. பெண் சிசுக் கொலை நிற்காத வரை இந்தியன் என்று நாம் தலை நிமிர முடியவே முடியாது.

(award details courtesy; wiki)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in சினிமா விமர்சனம். and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

w

Connecting to %s