செகாவின் கதைக்கு எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் விளக்கம்


download

செகாவின் கதைக்கு எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் விளக்கம்

ஆகஸ்ட் 2015 உயிர்மை இதழில் ஆண்டன் செகாவ் எழுதிய “கூஸ்பெர்ரிஸ்” என்னும் கதைக்கு ஒரு விளக்கம் அளித்திருக்கிறார்.. கதையைப் படித்த போது முற்றிலும் மாறான ஒரு புரிதலே எனக்கு ஏற்பட்டது.

முதலில் கதையைப் பார்ப்போம்:

இவான் (கதைசொல்லியும் அவனே) அண்ணன். நிகோலாய் இவனது தம்பி. தம்பிக்குப் பெரிய பண்ணையின் உரிமையாளராகும் ஆசை வெறி என்னுமளவுக்கு. கிழிந்த ஆடை அணிந்து சரியாக உண்ணாமல் எல்லாக் காசையும் சேர்த்து வருகிறான் தம்பி. உரிய வயதில் பணக்கார விதவை ஒருத்தியைக் கரம் பிடிக்கும் அவன் அவளைப் பட்டினி போட்டே சாக அடித்து சொத்து அனைத்துக்கும் உரிமையாளனாகி விடுகிறான். முன்னூறு ஏக்கர் பண்ணை ஒன்றை விலைக்கு வாங்கி அங்கே கூஸ்பெரி தோட்டமும் அமைக்கிறான். பலகாலம் கழித்து நிகோலாயை அந்தப் பண்ணையில் வைத்து சந்திக்கிறான் அண்ணன் இவான். கொழுத்து மறுபக்கம் கிழடு தட்டிய தம்பியைப் பார்க்கிறான். அவன் பணியாட்களைக் கடுமையாகவே நடத்துகிறான். பண்ணையில் விளைந்த கூஸ்பெரி பழங்களை அவன் அண்ணனுக்குத் தருகிறான். அவை புளிக்கின்றன இவானுக்கு. நிகாலோயோ அவை இனிக்கின்றன என்கிறான். இவான் தன் தம்பி ஒரு கொடுமைக்கார பண்ணையாராக ஆகி விட்டதைக் கண்டு மனம் கலங்கி “எல்லோரும் ஏழைகளுக்கு உதவி செய்யுங்கள். பெரிதாக செய்யுங்கள்” என்று பிதற்றுகிறான். ஏழைகளின் மௌனம் தான் பணக்காரர்களை சந்தோஷமாக வாழ வைக்கிறது என்று செகாவ் குறிப்பிடுகிறார்.

கூஸ்பெரி பழங்களைப் போல ஆரம்பத்தில் இனிப்பாகவும் பின் புளிப்பு, துவர்ப்பாகவும் ஆகி விடுகிறது வாழ்க்கை என்று குறிப்பால் உணர்த்துகிறார் செகாவ் என்பது எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் விளக்கம்.

ஆனால் கதைப்படி ஒருவருக்கு இனிப்பாகவும் இன்னொருவருக்குப் புளிப்பாகவும் பழம் இருக்கிறது. இனிப்பு என்று பொய் சொல்லி பாவனை செய்ய வேண்டியவனுக்கும் அது புளிக்கவே செய்தது. ஆனால் அந்தப் புளிப்பைத் தாண்டி அது தன் பண்ணைப் பழம் என்பதால் அவனுக்கு இனிப்பு என்று பொய்யாகவாவது மகிழ முடிந்தது. இந்த பொய்மை, இந்த நடிப்பு, இந்த புதிய அவதாரம் இவையே அற்ப சந்தோஷங்களுக்கு அவசியம் தேவைப்படுவது. அவன் பண்ணை வேலைக்காரர்களும் ஒன்று சேர்ந்து “ஆமாம் முதலாளி இது இனிக்கிது என்றே சொல்லி இருப்பார்கள் இல்லையா?

வாழ்க்கையெல்லாம் நிகோலாய் இதற்கே ஆசைப்பட்டான். அது கிடைத்தும் விட்டது. இப்படிப்பட்ட ஆசைகள் நிறைந்த வாழ்க்கை வாழ நிறைய அவதாரங்கள் எடுக்க இயல வேண்டும். தன்னலம், தன் ஆசை, தன் வெறி இவற்றுக்காக எத்தனை அவதாரங்கள் வேடங்கள் எடுக்க எளிதாக இயல வேண்டும்.

அந்த வேடத்தைப் பாராட்ட கைதட்ட கூடவே ஒரு கும்பல் வேண்டும். தற்காலிகமாக இருக்கலாம். கட்டாயத்தாலோ அறியாமையாலோ தாழ்வுணர்ச்சியாலோ கைதட்டும் கூட்டம் ஒன்று இருக்கலாம். ஆனால் அந்த அற்ப அங்கீகரிப்பு தரும் தற்காலிகப் பெருமிதம் ஒன்றே பல வேடங்கள் இட்டு தன் நிலையை முக்கியத்துவமுள்ளதாக, கைத்தட்டல் பெறுவதாக ஆக்கிக் கொள்ளும் வெறி பெரிய அரசியல் சதிகளை, துரோகங்களைச் செய்ய ஒருவனைத் தூண்டுகிறது. வேறு ஒருவனைத் தவறான வழியில்; பணம் ஈட்டத் தூண்டுகிறது.

என்னுடைய புரிதலில் புளிக்கும் பழம் அற்ப சுகம் தரும் புகழும் பணமும். அதை இனிக்கிறது என்று கூறிக்கொள்ளும் வெறி செகாவால் எள்ளப்படுகிறது.

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s