தேவதேவனின் மூன்று கவிதைகள்


DSC_0088

தேவதேவனின் மூன்று கவிதைகள்

தீராநதி ஆகஸ்ட் 2015 இதழில் தர்மங்கள், லீலைகள் மற்றும் என்றார் என்னும் தலைப்புகளில் மூன்று கவிதைகள் வெளியாகி இருக்கின்றன. நவீன கவிதை அல்லது நவீனத்துவ கவிதைக்கு இவை மூன்றின் நீளம் அதிகமே. மூன்றுமே நேரடியான கவிதைகள்.

Ethics என்னும் ஆங்கில வார்த்தைக்கு நேர்மை, நாணயம், நீதி தவறாமை என எந்த வார்த்தை போட்டாலும் சரியாக வராது. தர்மம் என்னும் ஒரு சொல் கிட்டத்தட்ட அந்த ப் பொருளைத் தரும். ஆனால் தர்மம் என்னும் சொல்லுக்கு மிகவும ஆழ்ந்த பொருள் உண்டு. வர்ணாசிரம தரும அடிப்படையில் தொழில் சார்ந்ததே தர்மம் என்பது மிகவும் எளிமைப் படுத்தப் பட்ட மலினப் படுத்தப் பட்ட புரிதல். தர்மம் என்பது மதம் என்பதும் அவ்வாறானதே. சூழலுக்கும் தன் சக்திக்கும் ஏற்ப ஒரு மனிதன் தன் முனைப்பில் ஒன்றைச் செய்தே தீர் வேண்டும் என்று வரும் போது நழுவாமல் அதைச் செய்வதே தர்மம்.

காந்தியடிகளிடம் தர்மம் பற்றிய மிகவும் புகழ் பெற்ற கதையைச் சொல்லி விடை கேட்டார்கள். கதை இது தான். ஒரு முனிவர் ஒரு குடிலின் வாயிலில் இருக்கிறார். அவர் அருகே ஒரு மான் ஓடி மறைகிறது. பின்னாடியே துரத்திக் கொண்டு ஒரு வேடன் வருகிறான். அவன் மான் சென்ற திசையைக் கேட்கிறான். உண்மையைச் சொன்னால் வாயில்லா ஜீவன் உயிரை விட அவர் காரணமாவார். பொய் சொன்னால் அவர் செய்த தவமெல்லாம் வீணாவது மட்டுமல்ல அவர் ஒரு முனிவர் என்னும் தகுதியையும் இழப்பார். இதற்கு காந்திஜி ஒரு எளிமையான பதிலைத் தந்தார் ” என்னிடம் கேட்கப்படும் எல்லாக் கேள்விகளுக்கும் நான் விடையளிக்க வேண்டும் என்று கட்டாயம் கிடையாது. ஆனால் தர்மம் என்பது என்ன என்ற கேள்வி எப்போதும் ஆழ்ந்த சிந்தனைக்கும் விவாதத்துக்கும் மையமாகவே இருக்கிறது. தர்மம் அவரவர்களுக்கு தனித்து மாறுகிறது இந்த முரண் சமூகத்தின் தராசை சமன் செய்கிறது என்கிறது அவரது கவிதை.

“நேர்மை ஒரு தர்மம் என்றால்
ஊழலும் ஒரு தர்மம் தானே?
இவ்வாறன்றோ இவ்வுலகிலுள்ள
அனைத்து முரண்களும்
எதிர் எதிர் போல் தோன்றும்
பல்வேறு தர்மங்களால்
சமன் செய்யப் படுகின்றன’

லீலைகள் என்னும் அடுத்த கவிதை தர்மங்கள் கவிதையின் இரண்டாம் பகுதியாக அமைகிறது:

“நன்மை தீமைகளாலும்
நீதி அநீதிகளாலும்
யாவும் நன் கு சமன்படுத்தப் பட்டு
காரம் மணம் குணம் வண்ணங்கள் கூடிய
உயிர்த் துடிப்புடன் இந்த வாழ்வு
நமக்கு சமைத்தளிக்கப்பட்டுள்ளது.
போற்றுவோமாக!
ஓம்.

என்றார் என்னும் மூன்றாவது கவிதை ஆன்மீகம் பற்றிய விளக்கமானது

மெய்மையறிதலன்றி
வழிபாடு சமயமாகா.
போதிசத்துவர் முன்வைக்கப்படும்
ஒரு சிறிய மலரானாலும் சரி
நம்பிக்கை சார்ந்த அனுஷ்டானங்களே ஆயின்
ஆபத்தேயாகிவிடும்”

நவீனத்துவத்தில் நேரடியான கவிதைக்கு இடமில்லை என்று கூற முடியாது. ஆனால் நேரடியாகப் பேச கவிதை மொழி பொருத்தமான வாகனம் அல்ல. மறுபக்கம் ஒரு கவிஞன் நிறைய எழுதிக் கொண்டே தான் இருக்க வேண்டும். கற்பனையும் புதுமையும் கொப்பளிக்கும் கவிதைகள் ஒவ்வொரு சமயம் வெளிப்பட அதே வழி.
சங்கு அல்லது திராநதி எந்தப் பத்திரிக்கை என்றாலும் பேதமின்றி எழுதும் தேவதேவனின் மனப்பாங்கு பாராட்டுக்குரியது.

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s