ஆண்டாள் எழுத்து பின் நவீனம் – தேவதச்சன் நேர்காணல்


devadatchan-150x150
ஆண்டாள் எழுத்து பின் நவீனம் – தேவதச்சன் நேர்காணல்

இந்த வருட 'விஷ்ணுபுரம் விருது' தேவதச்சனுக்கு வழங்கப் படுவதை ஒட்டி எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் இணைய தளத்தில் தேவதச்சன் நேர்காணல் மற்றும் அவரது பதினைந்து கவிதைகல் வெளியாகி இருக்கின்றன. தேவதச்சனை அவ்வப்போது வாசித்திருக்கிறேன். அவருடைய நேர்காணலை நான் மிகுந்த உற்சாகத்துடன் அணுகினேன். அதற்குக் காரணம் கவிஞர்கள் தம் மனதைத் திறக்கும் போது ஒரு அன்னிய உலகம் வெளிப்படும். ஒரு கவிஞன் தன் இருப்பில் எதைப் பற்றிக் கொள்கிறான், எதைக் காண்கிறான், எதைப் பதிவு செய்கிறான் என்பது அனேகமாக இலக்கியவாதிகளுக்கே மர்மமானது. புனைகதை எழுத்தாளர்களால் ஒரு கவிஞன் சகித்துக் கொள்ளப்படுகிறான். அவ்வளவே. கவிதைக்கு ஒரு ஓரமான இடம் இருக்கும் வரை அதன் சூட்சுமங்களும் சாத்தியங்களும் கவனிப்புப் பெறாத வரை புனைவு என்பது கதைகளே என்னும் கட்டமைப்பில் புனைகதை எழுத்தாளர்கள் நிம்மதியாயிருக்கிறார்கள். இவர்களில் விதிவிலக்கு நூறில் ஒருவராய் இருக்கலாம்.

முதலில் தேவதச்சனின் நேர்காணலை வாசிப்போம். இணைப்பு: – தேவதச்சன் நேர்காணல்

நேர்காணலில் என்னை மிகவும் கவர்ந்தது ஒரு கவிதையில் தென்படும் சொற்சிக்கனமும் தன்வயமான சிறுகுறிப்பாகத் தொட்டுச்செல்லும் மிதப்பும் காணக்கிடைக்கின்றன.

இந்த நேர்காணலில் மூன்று விஷயங்கள் தேவதச்சனால் சுட்டிக் காட்டப் படுகின்றன.

முதலாவது காமம் தரும் உந்துதல் அதே சமயம் அதன் நிழலாகத் தொடரும் குற்ற உணர்வு. இது நம்மால் இந்திய சிந்தனைத் தடத்தின் பின்னணியில் எளிதாகவே புரிந்து கொள்ள முடிவது.

இரண்டாவது கவிஞனின் குழந்தைத் தன்மை. மலினமான முதிர்ச்சியின்மையான குழந்தைத்தனமில்லை. தனது அதிகாரமின்மை பற்றிய பிரஞையால் கவிஞன் ஏற்கும் குழந்தைத்தன்மை. குரூரங்களின் போர்களின் தன்னலத்தின் வன்முறையின் சுரண்டலின் வலிகளுக்கு மாற்று இல்லை அந்த மாற்றத்தைக் கொண்டு வரும் அதிகாரம் தனக்கு இல்லை என்னும் தெளிவில் ஆன குழந்தைத்தன்மை.குழந்தையின் கண்கள் அகல விரிவதே அது தன்னால் எதுவும் செய்ய முடியாதவற்றை ஈர்ப்புடனும் அன்னியப் பார்வையுடனும் காண்கிறது. அவற்றின் சாதாரணத் தோற்றத்தைத் தாண்டி அதன் உள்ளார்ந்த வலியை அச்சமில்லாமல் வலி என்ற ஒன்றைப் புரிந்து கொள்ளும் முயற்சியுடன் நோக்குகிறது. இந்தத் தேடல் மிகுந்த பார்வை கவிஞனிடம் தாய்மையின் கருணையுடன் வெளிப்படுவதாகக் கூறுகிறார் தேவதச்சன்.

மூன்றாவது அனுபவங்கள் கட்டமைக்கப்பட்டவை. அதைத் தாண்டிச் செல்கிறது- வாசகனையும் அழைத்துச் செல்கிறது கவிதை என்பது. நாம் நம்முள் ஏற்கனவே நிறுவப்பட்டவையின் நீட்சியாகவும் அவற்றை மீண்டும் நிறுவிக் கொள்ளும் ஒரு வாய்ப்பாகவுமே எதையுமே காண்கிறோம். வெறுமை விரவும் மனித உறவுகளின் மனிதர்களுக்கிடையான பரிமாற்றங்களின் உள்ளீடற்ற வெற்றிடத்தின் அடிப்படை இதுவே. நாம் காண்பதும் ஸ்பரிசிப்பதும் விரும்புவதும் விரும்பாதது எதுவும் ஒத்திகை செய்யப்பட்ட ஒரு அனுபவத்தின் அரங்கேற்றத்தையே. நம் கவனமெல்லாம் நம் ஒத்திகையும் அரங்கேற்றமும் ஒரே மாதிரி இருக்கின்றன என்று ஊர்ஜிதம் செய்து கொள்வதே.

இந்த மூன்றைத் தவிர்த்து ஆண்டாள் பதிவுகள் பின்நவீனத்துவமானவை என்று திருப்பாவையின் ஒரு புதிய பரிமாணத்தை நமக்குத் திறக்கிறார் தேவதச்சன். அனுபவ அடுக்குகளின் வழியே புலன் கள் கொணரும் தகவல்களைக் கவிதையால் எதிர்கொள்வது பின்நவீனத்துவம் என்கிறார் தேவதச்சன்.

முப்பத்து மூவர் அமரர்க்கு முன் சென்று
கப்பம் தவிர்க்கும் கலியே! துயிலெழாய்
செப்பமுடையாய், திறலுடையாய் செற்றார்க்கு
வெப்பம் கொடுக்கும் விமலா! துயிலெழாய்
செப்பன்ன, மென்முலை செவ்வாய் சிறுமருங்குல்
நப்பின்னை நங்காய்! திருவே! துயிலெழாய்
உக்கமும் தட்டொளியும் தந்துன் மணாளனை
இப்போதே எம்மை நீராட்டு ஏல் ஓர் எம்பாவாய்

ஆண்டாளின் காலகட்டத்தில் ஒரு பெண் தன் புலன் வழி தன் உடல் வழி தன் பெண்மை வழி கவிதையும் பக்தியுமான கவிதைகளைப் படைக்கும் சாத்தியமே கிடையாது. ஆனால் அது ஒரு விதிவிலக்காகவே இதுவரை புரிந்து கொள்ளப்பட்டது. தேவதச்சன் பின் நவீனத்துவம் என்பது புலன் வழி அனுபவங்களைக் கவிதையால் எதிர் கொள்வது என்று பின்நவீனத்துவத்துக்கு ஒரு விளக்கம் தந்திருக்கிறார். பின் நவீனத்துவத்தில் படைப்பாளி பிரதி வாசகன் காலம் இவை குழம்பும். ஆண்டாளின் பாசுரங்களில் உடல் பற்றிய பிரஞையும் உள்ளது பக்தியும் காதலும் கொண்ட கன்னிகையும் இருக்கிறாள். இந்த நுட்பம் கவிதையில் வெளிப்படும் போது நூற்றாண்டுகள் கடந்தும் அந்த நுணுக்கம் வியக்கப் படுகிறது. தேவதச்சன் அதில் பின் நவீனத்துவத்தின் கூறுகளைக் காண்கிறார்.

வாழ்க்கை அனுபவங்களின் சங்கிலி இல்லை. தேடலும் புரிதலும் இல்லாத நீண்ட மலைச்சுரங்க இருட்டாக அது தென்படுவது நாம் நகலெடுப்பதால் தான். நாம் நகலெடுக்க முயலும் ஆவணப்படுத்தப்பட்ட அனுவங்கள் வாழ்க்கையின் அசலை அதன் உயிர்ப்பை நம்மிடருந்து திரையிட்டு விடுகின்றன. கவிதை இந்தத் திரையை அடையாளப்படுத்துவதால் அதைப் புறந்தள்ளி சொற்களும், நினைவுகளும் பதித்து வைத்திருக்கும் அனுபவத் தொகுப்பை அன்னியமென்றும் வலியும் வன்முறையும் ஊற்றெடுக்கும் வன்மம் தன் இயல்பென்றும் புரிகிறோம். கவிதை நமக்கு வரிசைப்படுத்தித் தரப்பட்டவற்றை அந்தத் தாயாரிப்பைத் தாண்டி உயிர்ப்பின் வழி எந்த வரிசையும் இல்லை என்று புலனாக்குகிறது. சுயத்தில் இருக்கும் நேரமே உயிர்ப்பில் வாழும் நேரம். ஜென் பற்றிய ஒரு பார்வை நேர்காணலில் வருகிறது. சுயம் புரிதல் ஜென் பற்றிய புரிதல்.

கவிஞன் தனது தனிமையில் தன் கவித்துவத்துடன் வாழ்பவன். அவன் கவிதைகளில் புலப்படுபவை புலப்படாதவைகளுக்கான கைகாட்டி.

(image courtesy:jeyamohan.in)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s