லாஜ் (வெட்கம்)- அஸ்ஸாமிய மொழித் திரைப்படம்


download

லாஜ் (வெட்கம்)- அஸ்ஸாமிய மொழித் திரைப்படம்

2004ல் வெளிவந்தது மஞ்சு போரா என்னும் இயக்குனரின் லாஜ் (Laaz) அஸ்ஸாமிய மொழித் திரைப்படம். கதை பள்ளிக்குப் போக விரும்பும் ஒரு பத்து பதினோரு வயதுச் சிறுமியின் போராட்டத்தை மையப்படுத்திய கதை. மீனவக் குடும்பத்தில் அப்பாவுக்கு கடுமையான இருமல் மற்றும் இரைப்பு நோய். மூன்று குழந்தைகளில் மூத்தவள் இவள். 4 வயது மற்றும் ஒரு வயது என இரு தம்பிகள் அவளுக்கு. ரத்த சோகையில் படுத்த படுக்கையாக இருக்கும் தாய் இவள் பள்ளிக்கூடம் போகாமல் வீட்டு வேலைகளைச் செய்து தம்பிகளைப் பார்த்துக் கொள்ள வேண்டும் என எதிர்பார்க்கிறாள். தந்தை இவள் பள்ளி செல்ல விரும்புகிறார். இருக்கும் ஓரிரு உடைகளைத் துவைக்க வீட்டில் சோப்பு இல்லை. பள்ளியில் ஆசிரியர்கள் இவள் நன்றாகப் படிக்கிறாள் பள்ளிக்கு வர வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்கிறார்கள். அவ்வப்போது பள்ளிக்கு வரும் அவளுக்கு உடைகள் வாங்கித் தருகிறார்கள். அவள் தொடர்ச்சியாக வருவதில்லை. தாயின் உடல் நலம் மிகவும் பாதிக்கப் படுகிறது. ஒரு நாள் அம்மா இறந்தே போய் விடுகிறாள். வீட்டு வேலை செய்வதற்காக மறுபடி அவள் பள்ளிக்கூடம் போகாமல் நின்று விடுகிறாள். மறுபடி ஆசிரியர்கள் நேரிலேயே வந்து வேண்டுகிறார்கள். 1 வயது பையனை அப்பா பார்த்துக் கொண்டு 4 வயதுப் பையனை அவளுடன் பள்ளிக்கூடம் கூட்டிக் கொண்டு போகச் சொல்லுகிறார். ஆனால் அவன் அவளுடன் வகுப்பில் அமர மறுத்து அவளையும் அழைத்துக் கொண்டு வந்து விடுகிறான். பரிட்சை எழுதப் போகிறாள். அவள் அப்பா கடைக்காரரிடம் கெஞ்சி அரிசி கடனில் வாங்கி அவள் பட்டினியாகப் பரிட்சை எழுதாமல் பார்த்துக் கொள்கிறார். அவள் ஏரியில் மூங்கில் கூடை வழியாக மீன் பிடித்து சந்தையில் தெருவோரம் கடை போட்டு விற்க முயல்கிறாள். அவ்வளவாக விற்கவில்லை. மறுபடி நீண்ட நாள் அவள் பள்ளிக்கு வரவே இல்லை. ஒரு நாள் எதிரே வரும் ஆண் ஆசிரியரும் பெண் ஆசிரியரும் ஏன் பள்ளிக்கு வரவில்லை என்று கேட்கும் போது மௌனமாக நிற்கிறாள். விடாப்பிடியாக அவர்கள் கேட்கவே ” எனக்கு அணிய உள்ளாடை இல்லை” என்று தலையைக் குனிந்து அழுதபடி சொல்கிறாள். இத்துடன் படம் முடிகிறது. “யாருக்கு என்ன அநீதி நடந்தாலும் அதை நான் சகிப்பேன். எனக்கு வெட்கமே இல்லை” என்னும் பொருள்பட வரும் வால்ட் விட்மேன் கவிதையை முடிவில் இணைத்திருக்கிறார் இயக்குனர்.

பெண் இயக்குனர் என்பது பல இடங்களில் தெரிகிறது. மடம் ஒன்றில் அவள் மழையில் நனையாமல் துணி எடுத்து வந்ததை தீண்டாமையால் கண்டித்து அவள் மூங்கில் தடுக்கு போட்டு அமர்ந்தது தீட்டு என்று அதைக் கழுவித் தரச் சொல்கிறார்கள். அவள் அதைத் தெருவில் வீசி விட்டு வரும் இடம் மனதில் நிற்கிறது. ஆனால் பள்ளியில் ஆசிரியர்கள் தீண்டாமை கடைப்பிடிக்கவில்லை. ஆனால் ஆசிரியர்கள் மிகவும் அக்கறை காட்டுவது நம்பும்படி இல்லை. பாடல்கள் படத்துடன் ஒட்டவே இல்லை.

ஒரு பெண் குழந்தை எதிர்கொள்ளும் சவால்களை, வறுமையின் கோரப்பிடியை சித்தரிப்பதில் படம் வெற்றி கண்டிருக்கிறது. அஸ்ஸாம் போன்ற மலைப்பகுதிகளில் வேலை வாய்ப்பு மிகவும் குறைவு. தமிழ்நாட்டில் இன்று குறைந்த சம்பளத்தில் வேலை செய்வோரில் பலர் வடகிழக்குப் பகுதிக்காரர்கள். பெண் குழந்தைகள் கல்வி அவள் வறுமையான குடும்பத்தில் இருந்து வரும் பட்சத்தில் மிகவும் சவாலானதே. பார்வையாளர்கள் மனதில் தைக்கும்படி அவளது போராட்டம் சித்தரிக்கப் பட்டிருக்கிறது. 30.8.2015 இரவு 8 மணிக்கு டிடி இந்தியா தொலைக்காட்சியில் ஒளிபரப்பானது.

(image courtesy:youtube)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in சினிமா விமர்சனம். and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s