அடூர் கோபால கிருஷ்ணனின் “நிழல் கூத்து”


download

அடூர் கோபால கிருஷ்ணனின் “நிழல் கூத்து”

6.9.2015 அன்று இரவு தூர்தர்ஷனில் நல்ல படம் இருக்கலாம் என்று தேடியபோது “டிடி இந்தியா” தொலைகாட்சியில் ஒரு பதின் வயது சிறுமியும் ஒரு இளைஞனும் சந்தித்துப் பேசும் காட்சிகளுடன் ஒரு மலையாளப் படம் ஒளிபரப்பாகிக் கொண்டிருந்தது. தொடர்ச்சியாக அதைக் காட்டாமல் ஒரு போலீஸ் காரர் கதையாகச் சொல்வது போல காட்சிகள். புல்லாங்குழல் இசைக்கும் அந்த இளைஞனும் பால் மணம் மாறாத குழந்தை முகமும் உள்ள பெண் குழந்தையும் கண்ணனும் ராதையும் போலவும் காட்சிகள் கவித்துவமாகவும் இருந்தன. அவள் மீது காமம் கொண்ட அவளது அக்காள் புருஷன் அவளை வன்புணர்ச்சி செய்து கொன்று விடுகிறான். எதேச்சையாக அந்தக் குற்றத்துக்குச் சற்று முன் அவளை சந்தித்த அந்த இளைஞனின் மீது பழி விழுகிறது. சுதந்திரத்துக்கு முந்திய காலம் திருவிதாங்கூர் ராஜ்ஜிய நீதிமன்றத் தீர்ப்பின் படி அவனுக்குத் தூக்கு தண்டனை. இந்த அப்பாவிக்குத்தான் நாளைக்குத் தூக்கு என்று கதையை முடிக்கிறார் போலீஸ்காரர். அவ்வளவு நேரம் கதையை அவர் தூக்கில் போடும் பணியைச் செய்ய வேண்டிய முதியவரிடம் அவர் தூங்காமல் இருப்பதற்காகக் கூறி இருக்கிறார். முதியவரின் கண்களில் நீர் நிறைய ஏற்கனவே குடித்தவர் “ஒருக்காலும் நான் இந்தப் பாவத்தைச் செய்ய மாட்டேன்” என்று படுத்து விடுகிறார். ஆனால் அவரது மகன் முன் வந்து தூக்கு தண்டனையை நிறைவேற்றி வைக்கிறான்.

பாரதி ராஜா படங்களில் விடலைகளுக்குத் தொடுகை வழி சிலிர்ப்பு அதிகம் என்பதாகக்காட்டப் படும். கவித்துமாக ஒரு காதலை அவர் படங்களில் காண முடியவில்லை. அடூரிடம் அது கலையாகக் காணக்கிடைத்தது. அவளுக்கு நடக்கும் குரூரம் மிகவும் அழுத்தம் பெற்று நமக்குள் ஒரு வலியை ஏற்படுத்தவும் அதுவே காரணம்,

ஒரு சுதந்திரப் போராட்ட வீரரைத் தூக்கிலிட்ட குற்ற உணர்வு மிகுந்து வாழ்நாள் முழுதும் மதுவில் கழிக்கிறார் தூக்குப்போடுவதே தொழிலான பெரியவர். சுதந்திரப் போராட்டத்தில் ஈடுபட்ட அவரது மகன் அவரைப் பழி வாங்குவது போல இந்தத் தூக்கைச் செய்து முடிக்கிறான் என்று மீதிக்கதையைப் படித்துத் தெரிந்து கொண்டேன். முப்பது ஆண்டுகளுக்குமுன் சிதம்பரம் என்னும் அவரது படத்தைப் பார்த்திருக்கிறேன். அதில் பாலியல் குற்றம் செய்த ஒருவனின் குற்ற உணர்வு மையக்கதை. நிழல் கூத்து படத்தின் பெரிய வெற்றி தூக்கில் போடும் முதியவரின் குற்ற உணர்வு நம்முள் தொடர்வதே.

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in சினிமா விமர்சனம். and tagged , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s