சா. கந்தசாமியும் சாருநிவேதிதாவும் படிக்க வேண்டிய கட்டுரை இது


sweatX-59
சா. கந்தசாமியும் சாருநிவேதிதாவும் படிக்க வேண்டிய கட்டுரை இது

‘எழுத்துச் சுதந்திரத்தின் அபாயம்” எச். பீர் முகம்மதுவின் கட்டுரை தமிழ் ஹிந்து 12.9.2015 இதழில் வெளியாகி உள்ளது. தமிழ் நாட்டுக்கு மட்டுமே கருத்துச் சுதந்திரத்தை நசுக்கும் பெருமை இருந்தால் எப்படி? கேரளா பின் தங்கலாமா? பஷீர் என்னும் எழுத்தாளர் இலக்காகி இருக்கிறார். அதன் விபரம் ஹிந்து கட்டுரையில் உள்ளபடி கீழே:
———————
எம்.எம். பஷீர் கேரளத்தின் புகழ்பெற்ற எழுத்தாளர் மற்றும் இலக்கிய விமர்சகர். கோழிக்கோடு பல்கலைக்கழகத்தில் மலையாள மொழிப் பேராசிரியராகப் பணியாற்றி ஓய்வுபெற்றவர். இவரின் முனைவர் பட்ட ஆய்வான குமரன் ஆசான் கவிதைகள் பின்னர் புத்தகமாக வெளிவந்து புகழ்பெற்றது. மேலும், ஆரம்ப கால மலையாளச் சிறுகதைகள், சிவியும் தஸ்தாயேஸ்கியும், நம் மகாகவிகள், மலையாளச் சிறுகதைகளின் வரலாறு போன்றவை இவரின் மிக முக்கியமான புத்தகங்கள். இந்தியத் தத்துவங்கள் குறித்து அதிகமும் ஆராய்ந்தார். அது குறித்தும் எழுதியிருக்கிறார். இந்நிலையில், ராமாயண மாதத்தை ஒட்டி பிரபல மலையாள நாளிதழில் ராமாயணம் குறித்துத் தொடர் எழுத முடிவு செய்தார். இது குறித்து ஆராய்ந்து, மொத்தம் ஏழு தொடர்கள் எழுத நாளிதழுக்கு ஒப்புதல் தெரிவித்திருந்தார். இந்நிலையில், ராமாயணம் குறித்து ஐந்து தொடர்களை எழுதினார். அவர் எழுதத் தொடங்கிய காலம் முதலே அவருக்குத் தொடர்ந்து அநாமதேய மிரட்டல்கள் வந்தன. மேலும், ‘ஹனுமன் சேனா’ அமைப்பைச் சேர்ந்தவர்கள் இவருக்கு எதிராகச் சுவரொட்டிகளை அடித்து ஒட்டினர். ஊர்வலம் நடத்தினர். இந்தத் தொடரை வெளியிடக் கூடாது என்று நாளிதழ் நிர்வாகத்துக்கும் மிரட்டல் விடப்பட்டது. இதன் விளைவாக நாளிதழில் இவரின் தொடர் நிறுத்தப்பட்டது.
———————-
அது ஏன் அவர்கள் இருவரும் இந்தக் கட்டுரையைப் படிக்க வேண்டும் என்பவர்கள் இதற்கு முன் நான் எழுதிய “சா கந்தசாமி வழி நடக்கும் சாருநிவேதிதா” என்னும் கட்டுரையை வாசிக்கவும். சாருவின் எதிர்வினையை நாம் யூகிக்கலாம் “இவர் இஸ்லாம் பற்றி இப்படி எழுதுவாரா? எழுதினால் உயிரோடு இருந்திருப்பாரா?” போன்ற ஒரு எதிர்வினை வரும். “பக்கத்து வீட்டுக்காரன் வாயே திறக்காத பொண்டாட்டியைப் போட்டு கும்மு கும்முன்னு கும்முறான். நான் எதிர் பேச்சு பேசுற இவள ரெண்டு போடு போட்டா அவ ஆயி அப்பன் ஓடி வந்திடுறாங்க…” என்பதற்கு இணையான எதிர்வினை இது. இந்த மண்ணில் சகிப்புத்தன்மை, விவாதம், விமர்சனம் இவை யாவற்றுக்கும் இடம் உண்டு. நசிகேதஸ் என்னும் மகன் அப்பாவைக் கேட்கும் கேள்விகளை கடோபனிஷத்தில் படிக்கலாம். நாத்திகத்துக்கு இடம் உள்ள ஒரே மண் இது. (உருப்படியாய்ப் படித்தால் மதவெறி கருத்துச்சுதந்திரத்தை நசுக்குவது எல்லாம் ஓடி விடும்). இந்த மண்ணும் இந்த நாடும் குரல் வளை நெறிக்கப் பட வேண்டுமா இல்லையா என்பதே நாம் எதிர்கொள்ளும் சவால். இந்துத்துவாவிலிருந்தே உதாரணம் கொடுக்காதே என்றால் ஜனநாயக்த்துக்கு விரோதமாக கருத்துச் சுதந்திரத்தை நசுக்காதே என்பதே பதில்.

கருத்துச் சுதந்திரத்துக்காக எல்லோரும் சிந்தித்துக் குரல் கொடுக்க வேண்டிய நெருக்கடி இன்று.

(image courtesy: photobucket.com)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in ராமாயணம், விமர்சனம் and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s