வங்கிகள் பணக்காரர்களுக்காகவே வடிவமைக்கப் பட்டிருக்கின்றன- முகம்மது யூனுஸ்


2

வங்கிகள் பணக்காரர்களுக்காகவே வடிவமைக்கப் பட்டிருக்கின்றன- முகம்மது யூனுஸ்

‘மைக்ரோ ஃபைனான்ஸ்” என்னும் குறுநிதி வழங்கும் வங்கியை உலகே வியக்கும் வண்ணம் உருவாக்கி நடத்தியவர் பங்களாதேஷின் முகம்மது யூனுஸ். சிறிய சிறிய கடன் கள் இரண்டாயிரம் மூவாயிரம் ஐயாயிரம் போன்ற கடன் கள் எந்தவிதமான அடமானமுமில்லாமல் க்ராமீண் வங்கியால் வழங்கப்பட்டன. வாங்கியவர்கள் திருப்பிச் செலுத்தவும், சிறிது சிறிதாக சேமிக்கவும் ஏழைகள் குறிப்பாகப் பெண்கள் ஊக்குவிக்கப் பட்டனர். வங்கிகள் பணக்காரர்களுக்காகவே வடிவமைக்கப் பட்டிருக்கின்றன என்னும் முகம்மது யூனுஸ் பேட்டி சமீபத்தில் ஊடகங்களில் வெளிவந்திருந்தது. கிராமீண் வங்கி அவரால் 1976ல் துவக்கப்பட்டது. 2008 வரை 4200 கோடி ரூபாய் வரையிலான குறுநிதிகள் வழங்கப்பட்டன . 2006ல் அவருக்கு அமைதிக்கான நோபல் பரிசு வழங்கப் பட்டது.
அவரது நோபல் பரிசு ஏற்புரையின் சாராம்சம் இது:

தம்மிடம் உள்ள குறைப்பாடு எதனாலும் ஏழைகள் ஏழ்மையில் இல்லை. நமது அமைப்பு அவர்களை ஏழ்மையில் உழல்வதாக உருவாக்கப்பட்டிருக்கிறது. நாம் நம் அமைப்பை மறுபரிசீலனை செய்து மாற்றி அமைத்தால் உலகில் ஏழைகளே இருக்க மாட்டார்கள். போன்ஸாய் மரங்களை உதாரணமாகக் கொள்ளலாம். காட்டில் நெடிதுயர்ந்து வளர்ந்த மரங்கள் சிறிய தொட்டிகளில் வைக்கப்படும் போது குறுகிச் சின்னஞ்சிறியவையாய்க் குறுகி விடுகின்றன. ஏழைகளும் பிற வர்க்கத்தினரைப்போல உயரும் ஆற்றல் உள்ளோரே. நாம் பணம் மையமான உலகை உருவாக்கியிருக்கிறோம். நாம் பணத்தைத் துரத்தும் இயந்திர மனிதர்கள் ஆகி விட்டோம். வியாபாரம் பணம் பண்ணத்தான். அது புரிவதே. ஆனால் ஏன் வியாபாரம் சமுதாயத்தின் பிரச்சனைகளைக் களையப் பயன்படுவதில்லை. குறு நிதியின் சக்தியை உலகம் வியக்கிறது. ஆனால் அது பிறந்து 37 ஆண்டுகள் ஆகியும் அது ஒரு மூலையிலேயே இருக்கிறது. நாம் ஏன் வங்கிகளின் கதவை ஏழைகளுக்குத் திறப்பதில்லை? ஒவ்வொருவரிடமும் ஒரு திறமை கட்டாயம் உண்டு. யாருமே வேலை வாய்ப்பின்றி இருக்கத் தேவையில்லை. ஏழ்மையில் யாருமே மரிக்காத உலகை நாம் நினைத்தால் நமது அமைப்பைச் சரி செய்தால் கட்டாயம் உருவாக்க முடியும்.

அவரது முனைப்பான சாதனை ஏன் முன்மாதிரியாகவில்லை என்னும் கேள்விக்கானா விடையும் உள்ளடங்கிய சமுதாயம் (inclusive society)  இன்னும் உருவாகத் தடைகள் என்ன என்பவற்றிக்கான விடை ஒன்றே.

(muhamudyunus.org)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s