சடங்குகள் பற்றி ஜெயமோகன் – ஒரு எதிர்வினை


SAM_2502

சடங்குகள் பற்றி ஜெயமோகன் – ஒரு எதிர்வினை

சடங்குகள் தேவையா என்னும் கேள்விக்கு ஜெயமோகன் விளக்கமாக அளித்துள்ள பதிலுக்கான இணைப்பு ——–> இது.

முதலில் ஜெயமோகன் ஒரு இளைஞருக்கு அளித்துள்ளது ஒரு இளைஞருக்கு சுருக்கமான சாராம்சமான ஒரு விளக்கம் என்பது. ஒரு பெரிய விவாதத்தைத் துவங்க அவர் இந்தப் புள்ளியில் முயலவில்லை. இருந்தாலும் ஓரிரு தொடர்சிந்தனையான கருத்துக்கள் எனக்கு எழுகின்றன. பகிர்கிறேன்.

மதம் பற்றிய ஒரு விளக்கம் அவரது கட்டுரையில்:
———————————–
“மதம் என்பது ஒரு பிரபஞ்ச தரிசனம் [முழுமை நோக்கு], அதையொட்டிய தத்துவஅமைப்பு, அவற்றை நிலைநிறுத்தும் குறியீடுகள் மற்றும் குறியீட்டுச்செயல்பாடுகள் கொண்ட அமைப்பு. அது ஒரு மக்கள்திரளுக்குள் பரவி அவர்களின் சிறிய நம்பிக்கைகளை எல்லாம் இணைத்து வாழ்க்கைக்கூறுகளை ஒன்றாக்கிக்கொண்டு நெடுங்கால அளவில் ஒட்டுமொத்தமான ஓர் அமைப்பாக ஆகிறது”

________________________

இந்தக் கட்டுரையின் மற்றொரு பகுதியில் சில நடைமுறை நோக்கம் உள்ள சடங்குகள் பற்றி அவர் எழுதுகிறார். ஆனால் மதம் பற்றி மிகவும் கனிவான ஒரு அணுகுமுறையுடன் மேற்கண்ட விளக்கத்தை அவர் தந்துள்ளார். பிரபஞ்ச நோக்கு மதத்தில் ஆன்மீக சிந்தனை உள்ளவர்களால் இணைக்கப்பட பல முயற்சிகள் செய்யப்பட்டன. இஸ்லாமில் சூஃபிக்களால், ச்ரமண மதங்களில் புத்தரால், வைணவத்தில் ராமானுஜரால், சைவத்தில் நாராயண குருவால். இவை சில உதாரணங்கள். ஆனால் அந்த முயற்சிகள் தோற்கடிக்கப்பட்டன. சடங்குகளும், கடுமையான குறுகிய நோக்கும் பிற மதங்களை வெறுக்கும் போக்கும் காலகாலமாக ஊன்றி நிற்கின்றன.

மதங்கள் பிரபஞ்ச தரிசனத்துடன் ஆரம்பிக்கப் படவே இல்லை. அற உணர்வும் சமூகக் கட்டுப்பாடும் ஓரளவாவது இருக்க வேண்டும் என்பதற்காகவே ஏற்பட்டன. அதைத் தாண்டி அவை செல்லலாமே என்று ஆசைப்பட்ட சிந்தனையாளர்களால் காலங்காலமாக செய்யப்பட்ட முயற்சிகள் மதத்துக்கு புதிய விரிவான வடிவம் தரப் பயன்பட்டன. ஆனால் அவை என்றுமே நிலை கொள்ளவில்லை. மதம் ஆரம்பகாலத்தில் இருந்த அறம் நிலைநாட்டப்படுவற்கான மூர்க்கக் கட்டுப்பாடுகள் சடங்குகளில் இன்றும் நிற்கின்றன. பெண் ஆணின் அற நிலைக்கு எதிராவாள் என்னும் நிலைப்பாடு அதன் அடிப்படையிலான கட்டுப்பாடுகள் இன்னும் நீங்கவில்லை.

இந்தக் கட்டுப்பாடுகள், சடங்குகள் இவை நடைமுறையில் சமூக ஒழுங்குக்கு இன்றும் பயனுள்ளவை. உண்மையில் இந்தப் பயன்பாடு ஒன்றே மதங்களைக் காப்பாற்றி வருகின்றன. ஆதாவது மதங்களின் கறாரான அறம் மற்றும் ஒழுங்குக்கான தொடக்க வடிவில் காப்பாற்றி வருகின்றன.

மானுடம் நடைமுறைப் பயன்பாடுள்ள எதையும் இருகப் பற்றிக் கொள்ளும். இதன் மறுபக்கம் சடங்குகள் ஆன்மீக சிந்தனைக்குத் தடையாக விஷச்செடியின் ஆணிவேர் சல்லிவேர்கள் போல மானுடம் முழுதும் ஊடுருவி நடைமுறை ஒழுங்கு மற்றும் பிறமத வெறுப்பு பெண்ணடிமை என வியாபித்து நிற்கின்றன.

ஆன்மீகம் கேள்விகளில் இருந்து மட்டுமே துவங்க முடியும். புத்தரும் ரமணரும் ஆகச் சிறந்த உதாரணங்கள்.

ஆன்மீகம் கேள்விகளில் தொடங்கி இடையறாத் தேடல்களினால் குருவின் இடையூறு இல்லாமல் தானே உணரப்பட வேண்டும் என்று நிலைநாட்டியவர்களில் தலையானவர்கள் இந்த இரு ஆன்மீகவாதிகள்.

குருசிஷ்ய பாரம்பரியம் ஆன்மீகத்தின் பின்னடைவுக்கு மிகவும் வழி வகுத்த ஒன்று. நான் வாழைப்பழம் இது அதை உரிப்பது இப்படி என்று சொல்கிறேனே என்று குருமார்கள் தொடங்க நான் உன் அடியொற்றிச் செல்வேன் உனக்குக் கும்பிடு போட்டு ஓய்வேன் என்று தேட வேண்டியவர்கள் திசை மாறி வீணாய்ப் போனார்கள். காமம் எப்படி ஒருவனுக்கு அந்தரங்கமானதோ இணையாகவே ஆன்மீகமும் தனிப்பட்ட தேடலில் நிகழ வேண்டும்.

சடங்குகளில் சென்ற தலைமுறைக்கான தொடர்ச்சி உள்ள புள்ளிகளைக் கண்டறிந்து தேடலில் சென்ற தலைமுறையை விமர்சித்து அவர்களைத் தாண்டி மேற்செல்ல வேண்டும். சடங்குகளின் பின்னே நம்பிக்கையைக் காசாய் அதிகாரமாய் அங்கீகாரமாய் பீடமாய் மாற்றும் பெரிய கும்பல் ஒன்று எல்லா மதங்களிலும் பிழைத்துக் கொண்டும் ஆன்மீக சிந்தனையை நசுக்கிக் கொண்டும் இருக்கிறது.

இந்தத் தலைமுறை அவர்களை அடையாளம் காணும் அளவு தப்பிப்பார்கள்.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s