சாவி கொடுக்கப்படும் பொம்மை தானே பெண்- பத்மதாஸ் கவிதை


images

சாவி கொடுக்கப்படும் பொம்மை தானே பெண்- பத்மதாஸ் கவிதை

“பதினேழு வயதின் வாசலில்
ஈரக் கனவுகளை
தெற்குப்புறம் ஒதுங்கி நின்ற அறையின் கொடியில்
காயப் போட்டுவிட்டு
அதைத் துரத்திச் சென்றாள்
குழந்தை தயாரிப்புக் கருவியாகவும்
சலவைக் கல்லாகவும் அம்மிக்கல்லாகவும்
இளமைக்காலம் அரைந்து தேய்ந்து
நடுவயதுக்கு வழிமாறியது
முதுமையின் பரிசாக வாய்த்ததோ
பூரணமான சேவகி பட்டம்
இன்னமும் சாவி கொடுத்து முடுக்க
யாருமில்லையென ஆன போது தான்
தானாக நடனமாடும் திறமை
தனக்கில்லையென அவள் தெரிந்து கொண்டாள்

பத்மதாஸின் மலையாளக் கவிதை தமிழில் டாக்டர் டி.எம்.ரகுராம் மொழிபெயர்த்தது அக்டோபர் 2015 தீராநதியில் வாசிக்கக் கிடைத்தது. பெண்ணுரிமை சமத்துவம் என்று பேச்சளவில் நாம் சொல்கிறோம். குழந்தைகள் மற்றும் குடும்பத்துக்காக ஒரு பெண் விட்டுக் கொடுப்பதற்கு அனேகமாக ஒரு விளிம்புக் கோடே இல்லை. எதிர்பார்க்கிறவர்கள் தம் எதிர்பார்ப்பைக் குறைத்துக் கொள்ளாத பட்சத்தில் ஒரு பெண் சாவி கொடுக்கப்படும் பொம்மையே. அதை அவள் அன்பாக ஏற்றுக் கொள்கிறாள் பெரிது படுத்துவது இல்லை என்பனவெல்லாம் ஆணுக்கு வசதியான விளக்கங்களே. மிகவும் எளிய கவிதை போல இது தோன்றுகிறது. ஆனால் பெண் சுதந்திரம் அதிகம் மையமாவதே இல்லை. பெண் தான் சுதந்திரமாக இருப்பதற்கு ஒரு நூலிழை கூட இடம் தராத சூழலை குடும்பம் மற்றும் ஆண் உறுதி செய்த பின் சாவி இல்லை என்றால் இயங்கத் தெரியாத பொம்மை போலவே அவள் ஆகிறாள். பல பெண் படைப்பாளிகள் சரியாகத் துவங்கி பாதியில் படைப்பாக்கத்தை நிறுத்துவதை நாம் பார்த்திருக்கிறோம். ஆணை ஒப்பிட அறிவிலும் திறனிலும் எந்தவிதத்திலும் குறைவில்லாத பல பெண்கள் பல துறைகளில் நின்று போய் விடுகிறார்கள். அவர்களைப் புகழ்ந்தே அவர்களை அழுத்தி வைப்பதில் நம்மில் யாரும் சளைத்தவர்களில்லை.

(image courtesy:hisupplier.com)

Advertisements

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

3 Responses to சாவி கொடுக்கப்படும் பொம்மை தானே பெண்- பத்மதாஸ் கவிதை

  1. எழில் ஓவியா says:

    மிக அருமை !

  2. மிகவும் அருமை !

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s