அஞ்சலி – வெங்கட் சாமிநாதன்


vesa-closeup-004

அஞ்சலி – வெங்கட் சாமிநாதன்
விமர்சகர் வெங்கட் சாமிநாதன் மரணம் பற்றி ஜெயமோகன் இணைய தளத்தில் வாசித்த போது மனது மிகவும் வருத்தப்பட்டது. 40 50 ஆண்டுகளாக அவர் தமிழ் இலக்கிய விமர்சகராக இயங்கியவர். இங்கே வாசகர்களுக்கு இலக்கிய விமர்சகர்கள் பற்றிய ஒரு கண்ணோட்டம் வேண்டும். இலக்கிய விமர்சகர்கள் தமது கட்டுரைகள் மூலம் படைப்பாளிகளுக்கு அவர்கள் எந்த அளவு தமது படைப்பில் வெற்றி பெற்றார்கள் என்பதை எடுத்துக் காட்டுகிறார்கள். அதன் மூலம் படைப்பாளி தம்மை மெருகேற்றிக் கொள்ள ஒரு நல்ல வாய்ப்பு கிடைத்து விடுகிறது. மறுபக்கம் வாசகனுக்கு தான் வாசித்த அல்லது வாசிக்காத புத்தகம் பற்றியும் சம கால இலக்கியம் பற்றியும் நிறையவே தெரிய வருகிறது. ஒரு நூலை வாசிப்பது ஆர்வம் இருந்தாலும் நிறைய நேரம் எடுத்துக்கொள்ளும் வேலையே. அதை விமர்சிக்கும் முழுதாகவோ பகுதிகளாகவோ மறுவாசிப்பு செய்த பின் மட்டுமே விமர்சனம் எழுத முடியும். அது மிகவும் கடினமான உழைப்பைக் கோரும் பணி. இந்தப் பணியைத்தான் பல்லாண்டு காலமாக அவர் செய்து வந்தார். அவரது கட்டுரைகள் எனக்கு நிறைய எழுத்தாளர்கள் அவர்களது படைப்புக்கள் பற்றி அறிமுகம் செய்தன..தமிழவன், பிரேம் ரமேஷ், அ.மார்க்ஸ், அசோகமித்திரன் இப்படி நிறைய விமர்சனக் கட்டுரைகள் எழுதுவோருக்கு நான் நன்றிக் கடன் பட்டிருக்கிறேன்.

வெங்கட் சாமிநாதனை நான் ஒரே ஒரு முறை நேரில் பார்த்திருக்கிறேன். அது ஒரு சந்திப்பாக மாறாமற் போனது அன்றைய தினம் ஒரு துரதிஷ்டமான தினமாக ஆனதே. 2006ல் என்னுடைய விக்கிரகம் நாவலுடன் திலக பாமா உட்பட பலரின் நூல்கள் வெளியாகின. நான் ஊருக்கு முன்னாடியே மேடையில் அமர்த்தி வைக்கப்பட்டேன். அன்று அவர் ஒரு கட்டுரை வாசிக்க வந்திருந்தார். அவருக்கு எதிர்க்கருத்து உடையவர்கள் அந்த நிகழ்ச்சியில் அவரை அவமரியாதை செய்திருக்க வேண்டாம். அன்று அவர் முழுக்கட்டுரையை வாசிக்காமலேயே கிளம்பி விட்டார். அல்லது அனுப்பி வைக்கப் பட்டார். அதன் பிறகும் அவர் தம் பணியில் பழைய உற்சாகத்துடனேயே இருந்தார். என் நாவலை விமர்சித்து அமுதசுரபியில் கட்டுரை எழுதினார். முக நூலில் நான் நட்பு வேண்டுகோள் விடுத்த போது அதை ஏற்றார்.அது எனக்கு மிகவும் ஊக்கமளித்தது. திண்ணை மற்றும் சொல்வனத்தில் சமீப காலமாக தெருக்கூத்து போன்ற நாட்டுப்புறக் கலைகள், தமிழ் இசை ஆகியவை பற்றி எழுதி வந்தார்.

இலக்கியத்தில் எழுத்தாளர் அல்லது படைப்பாளியின் பணி முழுமையடைவது வாசகர் மற்றும் விமர்சகர்களாலேயே. அவன் வளர்வதும் மிளிர்வதும் அவர்களது பங்களிப்பாலேயே. நவீன தமிழ் இலக்கியத்துக்கும் கலைகளுக்கும் அவரது பங்களிப்பு என்றும் நினைவு கூரப்படும்.

வெங்கட் சாமிநாதனுக்கு என் அஞ்சலி.

(image courtesy: jeyamohan.in)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in அஞ்சலி and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s