வைரமுத்து கதைகள் பற்றி ஜெயமோகன் – பகுதி 2- நவீன இலக்கியம் புரியாத ஒன்றா?


downloadvairamuthu1xx

வைரமுத்து கதைகள் பற்றி ஜெயமோகன் – பகுதி 2- நவீன இலக்கியம் புரியாத ஒன்றா?

கட்டுரைக்குள் போகும் முன்பு ஒரு காட்சியைப் பார்ப்போம்.

சிறிய வீடு. கடைக்குப் போயிருந்த அம்மா வீட்டுக்கு உள்ளே வருகிறாள். 7 வயதாகும் சிறிய மகனின் அபிமான நடிகர் படம் அவனுடைய புது சட்டை இவை வீட்டு வாசலில் கிடக்கின்றன. ஹாலில் 10 வயதாகும் மூத்தவனின் துப்பாக்கி பொம்மை உடைந்து கிடக்கிறது. ஒரு அறையில் முகம் பார்க்கும் கண்ணாடி உடைந்திருக்கிறது. மற்றொரு அறையில் ஜன்னல் கண்ணாடியே உடைந்திருக்கிறது.

அவசரமாக ஒரு பொருள் வாங்க கடைக்குச் சென்ற அம்மாவை வழியில் யாரோ பேசப் பிடித்துக் கொண்டதால் அவள் வர அரை மணி நேரம் ஆகி விட்டது. அம்மா உள்ளே வரும் முன்பே வெளியே இருக்கும் பொருட்களைப்பார்க்கிறார். வீடு திறந்தே கிடக்கிறது. இரண்டு மகன் களையும் பெயர் சொல்லி அழைக்கிறார். இருவருமே வரவில்லை.

இந்தப் பகுதியை படித்து நாம் என்ன புரிந்து கொள்வோம் என்பது வேறு. அந்த அம்மா நம்மை விட நன்றாக பல விஷயங்களைப் புரிந்து கொள்வார் யூகிப்பார் இல்லையா? ஏனெனில் அவருக்கு தம் பிள்ளைகள் பற்றியும் தெரியும். இது போல இன்னும் நிறையவே பாக்கி இருக்கிறது என்று தெரியும். சற்று நேரத்தில் வீட்டுக்குத் திரும்பும் பிள்ளைகள் எதைச் சொன்னாலும் அவர் அதைப் பெரிதாக எடுத்துக் கொள்ள மாட்டார் இல்லையா?

இப்போது கட்டுரைக்கு வருவோம்.

நாம் இந்த உதாரணத்தில் பார்த்த அம்மாவுக்கு எப்படி ஒரு புரிதல் இருக்கிறது? அனுபவத்தில் இல்லையா? அதே அனுபவம் நம்மிடம் இருக்கிறது. அந்த அம்மா நுழையும் போது வீட்டிலிருந்த துண்டு துண்டான அலங்கோலங்களுக்கான பின்னணியை, காரணத்தை அவரால் எளிதாக யூகிக்க முடியும் இல்லையா?

நவீன இலக்கியங்களின் சித்தரிப்புக்கள் நம் வாழ்க்கையில் கடந்து வந்துள்ள தூரத்தின் அனுபவங்களின் அடிப்படையில் புரிந்து கொள்ளக் கூடியவையே. நாம் கதை கேட்பவராகவோ, எழுத்தாளர் வாழைப்பழம் உரித்துக் கொடுப்பார் என்றோ எண்ணாமல் வாசிக்கத் துவங்கினால் நம் வசப் படுபவையே.

இது பற்றி திண்ணை 15.11.2015 இதழில் நாகரத்தினம் கிருஷ்ணா “‘புரியவில்லை’ என்ற பிரச்சினை பற்றி – பேராசிரியர் க.பஞ்சாங்கம்” என்னும் கட்டுரையில் விரிவாக விவாதிக்கிறார். அதன் முக்கியமான பகுதி கீழே: கட்டுரைக்கான இணைப்பு ————- இது.

————————————–
“ஒரு இலக்கியத்தை- ஓவியத்தை – அனுபவிப்பதற்கு முழுதும் புரியவேண்டும் என்பது அவசியமில்லை என்று டி.எஸ் எலியட்டின் வார்த்தைகளைச் சொல்லிவிட்டு நகர்ந்துவிடலாமா” என்று கட்டுரையின் தொடக்கத்தில் அச்சுறுத்துவதுபோல ஒரு கேள்வியை ஆசிரியர் எழுப்பினாலும், அவர் அப்படிச்செய்யக்கூடியவரல்லர் என்பதும் நாம் அறிந்ததுதான். தொடர்ந்து ‘புரியவில்லை’ என்பவர்களுக்கு ஜெயகாந்தன் அளித்த பதிலென்று கட்டுரையில் இடம்பெற்றுள்ள வரிகள் சுவாரஸ்யமானவை: « நீங்கள் படிப்பது உங்களுக்குப் புரியவில்லை என்றால் அது உங்களுக்கு எழுதப்பட்டது அல்ல; வேறு யாருக்கோ எழுதப்பட்டது என்பதுமா உங்களுக்குப் புரியவில்லை? புரியவில்லையென்றால் பேசாமல் விட்டுவிடுங்களேன் ». இப்பதிலில் இருக்கிற நியாயத்தின் விழுக்காடுகள்பற்றி கேள்வி எழினும், ஜெயகாந்தன் குரலில் அதனைக் கற்பனை செய்துபார்க்கிறபோது நமக்கு பேதி காண்கிறது. ஜெயகாந்தனிடம் கேள்வியை வைத்த நபர் நொந்துபோயிருப்பார் என்பது நிச்சயம். டி. எஸ் எலியட் கூறியதைத்தான் ஜெயகாந்தன் அவருடைய பாணியில் தெரிவித்திருக்கிறார்.
————————————

நவீன இலக்கிய வாசிப்போ வேறு எதுவோ நாம் எந்த அளவு அதில் ஈடுபாடு காட்டி இறங்கி விடுகிறோமோ அந்த அளவு நம் வசத்தில் இருக்கும். இல்லையா? நவீன இலக்கியம் ஒரு படைப்பாளியின் பார்வைக்கு உட்பட்டதாக வெளிப்படுவது. அதாவது படைப்பாளிக்கு என்ன பார்க்கக் கிடைத்ததோ எந்த குறிப்பிட்ட கோணத்தில் கிடைத்ததோ அவ்வளவே. அதனால் அவரை மையப்படுத்தாமல் நாம் நமக்கு முன் சித்தரிக்கப்பட்டவற்றை மையப்படுத்தி முதல் வாசிப்பு இரண்டாம் வாசிப்பு என்னும் அடிப்படையில் புரிதல்களின் மேல் நிலைகளுக்கு நகரலாம். நாம் கதை கேட்க நிறையவே வாய்ப்புக்கள் உண்டு. ஆழ்ந்த வாசிப்பு அனுபவத்தால் நம் வாழ்க்கை பற்றிய புதிய தரிசனம் பெறும் வாய்ப்புக்கள் மிகக் குறைவு. நவீன இலக்கியம் அந்தப் புள்ளியிலேயே முக்கியத்துவம் பெறுகிறது.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in சிறுகதை, திண்ணை, தொடர் கட்டுரை, விமர்சனம் and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s