கார்ல் மார்க்ஸின் ஆவி கதாபாத்திரமான சிறுகதை ‘பூதம்’


download

கார்ல் மார்க்ஸின் ஆவி கதாபாத்திரமான சிறுகதை ‘பூதம்’

மாய யதார்த்தம் நமக்கு லத்தீன் அமெரிக்க உலகில் இருந்து அறிமுகமானது. ஆனால் அதைப் பயன்படுத்துவதில் எழுத்தாளர்கள் கவனமின்மையையே வெளிப்படுத்துகிறார்கள். உண்மையில் மாய யதார்த்தக் கதை என்பது வாசகனுக்கு மற்றுமொரு சுவை தரும் சமையல் குறிப்பு அல்ல. நான் மிகவும் சிக்கலான ஒன்றைச் சொல்ல விரும்புகிறேன். அல்லது மிகவும் தவறாகப் புரிந்து கொள்ளப் பட்ட ஒன்றை என் கதையின் மையமாக்கப் போகிறேன். அப்போது உங்களை நான் சொல்லுவதைக் கேட்கும் குவி நிலைக்கு நான் கொண்டு வந்து தானே தீர வேண்டும். மாய யதார்த்தம் பொருத்தமான வடிவம்.

கம்யூனிஸம் இன்று கெட்ட வார்த்தை ஆகிவிட்டது. காரணம் பெரிதும் கம்யூனிஸம் பேசியவர்களே. உற்பத்தியில் மனித வளம் தரும் பங்கு நிகரற்றது ஆனால் அது உரிய முக்கியத்துவம் பெறுவதில்லை. உழைக்கும் வர்க்கம் ஒன்றுக்கு மட்டுமே சரியான அங்கீகாரம் வியர்வைக்குக் கிடைப்பதில் அக்கறை இருக்கும். தொழிற்சங்கம் முதல் அரசியல் கட்சி, சில நாடுகளில் ஒரே கம்யூனிஸம் மட்டுமே கட்சி ஆட்சி எல்லாமே செய்து முடித்தாகி விட்டது. ஆனால் கம்யூனிஸம் இன்று உயிரோடிருக்கிறது அவ்வளவே.

உலகமயமாக்கம் வந்து விட்டது. கம்யூனிஸம் எழுப்பிய உழைப்பவன் நிறுவனத்துடன் வளர வேண்டாமா என்னும் கேள்வி இப்போது பைத்தியக்காரன் பேச்சு. ஆனால் உழைப்பாளியின் உரிமை என்ற சொல்லை புழக்கத்தில் வைத்திருக்கும் பணியை மட்டுமே கம்யூனிஸம் செய்கிறது.

கார்ல் மார்க்ஸ் கண்டது கனவு தான். அது மகொன்னதமான பொருளாதாரத் தத்துவம் இல்லை. ஆனால் அந்தக் கனவு மட்டுமே இன்று கோடிக்கணக்கான தொழிலாளருக்கு உரிமை என்று ஒன்று உண்டு என்னும் அறநெறியை உயிரோடு வைத்திருக்கிறது.

இதுவே செய்தியாகும் சிறுகதை ‘பூதம்’. (காலச்சுவடு. டிசம்பர் 2015. உண்ணி.ஆர். கதை. மொழிபெயர்ப்பு- சுகுமாரன். ‘மை டியர் குட்டிச்சாத்தான்’ கதையில் வருவது போல அண்ணனும் தங்கையுமான இரண்டு குழந்தைகள் ஒரு குடத்தில் இருக்கும் ‘கார்ல் மார்க்சஸ்’ ஸின் பூதத்தை வெளியே திறந்து விடுகிறார்கள். பூதமே ஆனாலும் மார்க்ஸ் ஆகிறாரே. எனவே பூதம் இவர்களுடன் நட்பு பாராட்டுகிறது. தந்தையால் கைவிடப்பட்ட அந்த குடும்பத்தின் வறுமை சொல்லி மாளாது. அண்ணன் தனது தாய்மாமன் வீட்டுக்கும் தங்கை தாய் வழிப்பாட்டி வீட்டுக்கும் எனப் பிரித்து அனுப்பப்படுகிறார்கள். குழந்தைகள் பூதத்தை மீண்டும் குடத்தில் அடைத்து விடுகிறார்கள். அவர்களைப் பிரியும் போது பூதமும் கண்ணீர் விடுகிறது. இதுவே கதை. பூதத்துகு சூதுவாதே தெரியவில்லை. ஒளிந்து விளையாடும் போது தோற்று விடுகிறது. மிகவும் இளகிய மனம். ஒரு ஏழையின் மரணம் கண்டு கண்ணீர் சிந்துகிறது. அவர்களைப் பிரியும் போது கண்ணீர் சிந்துகிறது. இந்த இளகிய பகுதி கனவு காண்போரிடம் இயல்பானது. மார்க்ஸ் கண்டது கனவு என்பதற்கு இது ஒரு பூடகமான குறிப்பு கதையில்.

ஒரு கதையைப் படித்தபின் அது ஒரு தொடர் சிந்தனையை நம்முள் தூண்டுமளவு வெற்றி பெற்றதாகும். மார்க்ஸின் கண்ணீர் நம்முள் அந்த சிந்தனையைக் கிளறுகிறது. உண்ணி மலையாளத்தின் சமகால தீவிர இயக்கமுள்ள படைப்பாளி. இந்தக் கதையில் வெற்றியே கண்டிருக்கிறார்.

(image courtesy: youtube)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம், Uncategorized and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s