எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் சிறுகதை – புதுமைப்பித்தனின் கடிகாரம்


download

எஸ்.ராமகிருஷ்ணனின் சிறுகதை – புதுமைப்பித்தனின் கடிகாரம்

உயிர்மை பிப்ரவரி 2016 இதழில் புதுமைப்பித்தனே முக்கிய கதாபாத்திரமாகும் “புதுமைப்பித்தனின் கடிகாரம்’ என்னும் சிறுகதை நவீனத்துவப் புனைவின் சாத்தியங்களை நமக்கு உணர்த்துவது. புதுமைப்பித்தன் வாழ்க்கை எப்படி இருந்தது? வணிக இலக்கியமாக இல்லாமல் புனைவின் வழியில் செல்லும் ஒரு எழுத்தாளனின் சொந்த வாழ்க்கை மற்றும் மன ஓட்டம் எப்படி இருந்தது? நாமெல்லாம் நினைப்பது போல வறுமை மற்றும் சமூகத்தால் தனிமைப் படுத்தப்பட்டது அவரை பாதித்தா? எந்த அளவு பாதித்தது? அவரது இளவயது முதலான சில நினைவுகள் என்ன?

எஸ்.ராமகிருஷ்ணன் எழுதியிருப்பது கற்பனைக் கதை தான். ஆனால் புதுமைப் பித்தன் பற்றிய மேம்பட்ட புரிதலுக்கு நம்மை இட்டுச் செல்வது. புதுமைப்பித்தன் நினைவு அடுக்குகளில் அழகில் சிறந்த மோகினி போன்ற ஒரு பெண்ணை திருநெல்வேலி கோயிலில் வைத்து அவர் பார்க்கிறார். அவள் தன்னைத் தொட்டுத் தான் கல்லாவதும் சாத்தியம் என நம்புகிறார். (இதை அவர் 30 வயது இருக்கும் போது அகலிகை கதையை மையமாக வைத்துப் படைத்த சாபவிமோசனம் சிறுகதையுடன் நாம் பொருத்திக் கொள்ளலாம்).. துணைவியார் கமலா நிதி நெருக்கடி பற்றி விவாதிக்கிறார். இருபக்க குடும்பத்தாரையும் அணுக, புதுமைப் பித்தன் தயக்கமே கொள்கிறார். கடலூரை விட்டு நாடகக்காரிக்காகக் குடும்பத்தையும் விட்டு, பணத்தையெல்லாம் அவளுக்காக செலவு செய்து மெரினாவில் மயில் தோகை விற்பவரைத் தம் கதாபாத்திரங்களுள் ஓன்றாகப் புதுமைப்பித்தன் காண்கிறார். பணம் மட்டுமே பின்னணியாக வாசிப்போ புனைவுக்கான கற்பனையோ இல்லாத செட்டியார் புதுமைப்பித்தனின் வழிகாட்டுதலில் எழுத ஆசைப் படுகிறார். வரவு செலவு கணக்கு எழுத மட்டுமே உம் மனப்பாங்கு உதவும் என்று பட்டவர்த்தனமாகச் சொல்லி விடுகிறார். புதுமைப்பித்தன் சந்தித்த சித்தர் அவர் வாசித்த புத்தகங்கள் எல்லாமே கதையில் நம்முன் வருகின்றன.

எழுத்தாளனாக இருப்பதோ தொடர்ந்து இயங்குவதோ இடையூறுகள், வலிகள், நிராகரிப்புக்களைத் தாண்டித் தாக்குப் பிடிப்பதோ ஒருவர் தேர்வு செய்து திட்டமிட்டு நடப்பவை ஆகா. புனைவும் கற்பனையும் மிகுந்த படைப்பாளியாக இருப்போரில் அபூர்வமாகவே ஓரிருவருக்கு நிம்மதியான சொந்த வாழ்க்கை இருக்கும். ஆனால் சொந்த வாழ்க்கையோ நிதி நெருக்கடியோ சக படைப்பாளிகள் அல்லது பத்திரிக்கைக்காரர்கள் சிலசமயம் செய்யும் விஷமங்களோ ஒரு அசலான படைப்பாளியைக் கட்டிப்போடவோ நீர்க்கடிக்கவோ முடியவே முடியாது. இலக்கியமும் எழுத்துமே உயிர் மூச்சாக ஆகச் சிறந்ததாக வாழ்க்கையின் மையமாகக் கொண்டு வாழ்ந்து முடிந்தவர்கள் மிகக் குறைவு. அவர்கள் மட்டுமே புனைவில் இன்னும் தாக்குப் பிடிக்கும் எந்தப் படைப்பாளிக்கும் நம்பிக்கை நட்சத்திரங்கள்.

புதுமைப் பித்தன் யதார்த்தத்துக்கும் அதன் தொடர்ச்சியானன நவீனத்துவத்துக்கும் தமிழில் முன்னோடியான படைப்புக்களைத் தந்தவர். தமிழ் இலக்கியத்தின் மிக முக்கியமான ஆளுமை. அவரைப் புனைவின் வழி நாம் புரிந்து கொள்ள எடுத்த முயற்சியில் எஸ்.ரா. வெற்றி கண்டிருக்கிறார்.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s