கலைஞருக்கு சமஸ் சூட்டும் மகுடம்


download

கலைஞருக்கு சமஸ் சூட்டும் மகுடம்

வைகோ பேசியது தவறானது தான். ஆனால் அதற்கு முன்னுதாரணங்கள் திராவிடக் கட்சிகளின் வரலாற்றிலும் மற்றும் கருணாநிதியின் வாய்மொழியாகவும் நமக்கு நிறையவே கிடைக்கும். எதிர்வினையாக எதையாவது சமஸ் எழுதி இருக்கலாம். தமிழ் நாட்டின் பெருமிதம் என்றே ஒரு போடு தமிழ் ஹிந்து கட்டுரையில் போட்டு விட்டார்.. பாவம். சமஸ் தாம் பிறப்பதற்கு முன்பு தமிழ் நாட்டில் நடந்தவற்றைக் கண்டு கொள்வதில்லை போலும்.

இந்திய அரசியலில் தராதரம் கண்ணியம் காத்தவர்கள் விரல் விட்டு எண்ணக் கூடியவர்களே. சுதந்திரத்துக்குப் பின் அரசியலில் மொரார்ஜி தேசாய், வினோபா பாவே, ஜெயபிரகாஷ் நாராயண், தமிழ் நாட்டில் காமராஜர், கக்கன், ஜீவா எனக் குறிப்பிடலாம்.

கருணாநிதி கட்சியும் அவரது ஆட்சி காலமும், அவரது தொலைக் காட்சியும் தமிழுக்கும் தமிழனுக்கும் செய்தது என்ன? மதுவிலக்கு பற்றிய ஞானம் அவருக்கு வர எத்தனை ஆண்டுகள் ஆயின? ஏன் திடீர் ஞானோதயம்? மாநில அகில இந்திய ஊழலில் எந்த அளவு அவருக்கும் கட்சிக்கும் தொடர்பு? ஏன் திரும்பத் திரும்ப பெரிய தொகைகளில் பெயர் வந்து கொண்டே இருக்கிறது? வழக்குகளில் முன் வைக்கப் பட்ட ஆதாரங்கள் என்ன? சட்டசபையில் எந்த அளவு கண்ணியமான பேச்சு அவரால் முன்னெடுக்கப்பட்டது? அவரது கட்சிப் பேச்சாளர்களை அவர் எந்த மாதிரிப் பயிற்சிப் படுத்துகிறார்? தனக்குப் பிறகு யார் கட்சியை ஆட்சியைப் பிடிக்க வேண்டும் என அவர் இந்த மெனக்கெடுகிறார்? அவரது தமிழ் அறிவுக்கும் இன்று தமிழ் தெரியாத தலைமுறை உருவானதற்கும் என்ன பொருத்தம்? பாவம் சமஸ். இன்னும் பல கேள்விகளும் உண்டு. அவர் இதற்கெல்லாம் விடை தேடி சிரமப் பட வேண்டாம்.

கண்ணியம், தன்னலமற்ற​ தொண்டு மனப்பான்மை ஆகிய​ உரைகற்களில் இன்றுள் ள​ எந்த​ அரசியல்வாதியும் தேற​ மாட்டார். மானாவாரியாக​ மகுடம் சூட்டலாம் என்றால் சமஸ் செய்வது சரிதான்.

சமஸ் கட்டுரைக்கான இணைப்பு இது.

(image courtesy: india.com)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s