யவனிகா ஸ்ரீராமின் கவிதை “நீர்மையான​ எருமைகள்”


301762_408158985870357_1479621286_n

யவனிகா ஸ்ரீராமின் கவிதை “நீர்மையான எருமைகள்”

ஒரு கவிதை அதுவும் நவீன கவிதை உங்களை சட்டென்று வேறு கால கட்டத்துக்கு அல்லது கனவுமயமான ஒரு மந்திரச் சூழலுக்கு இட்டுச் செல்லவில்லை என்றால் கவிஞர் அதிகம் மெனக்கெடவில்லை என்றே பொருள் கொள்ளலாம். பல சந்தர்ப்பங்களில் நல்ல கவிதைகள் தருக்கத்தின் சறுக்கல்கள் வழியே புகுந்து புறப்படும். கூர்மை கண்டிப்பாக இருக்கும். ஆனால் நாம் அதிக தூரம் போக வழியில்லாமல் கவிதையே மறித்து நிற்கும். பெண் கவிஞர்களின் கவிதைகள் பெண்ணுலகின் ஸ்பரிஸத்தை அளிக்கும் அளவு வெற்றி பெற்றவை.

ய.ஸ்ரீ. என் அவதானிப்பில் ஏறத்தாழ இருபது வருடங்களாகக் கவிதைத் தளத்தில் இயங்கி வருபவர்.

தடம் (ஆனந்த விகடன்) இலக்கிய இதழில் (ஆகஸ்ட் 2016) ‘நீர்மையான எருமைகள் ‘நம்மை ஓட்டைக் காசுகள் மற்றும் குதிரைப்பவுன் போன்ற செலாவணிகள் புழங்கிய கால கட்டத்துக்கு இட்டுச் செல்கிறது. அணா என்றெல்லாம் குறிப்பிடாததால் 200 வருடம் பின்னே போகிறோமோ என்று ஒரு நெருடல்.

ஒரு சந்தை. அங்கே ஒருவன் அலெக்ஸாண்டர் பயன்படுத்திய தங்கமும் இருபத்து இரண்டு லேயர் தோலும் வைத்து உருவான அந்தக் காலணிகளைத் தேடி அலைகிறான்.

‘அலுத்துப் போனவன்
ஏறத் தாழ இரண்டாயிரம் ராத்தல்
எலும்புக் கூடுகள் கொண்ட
பழங்குழி ஒன்றையும் அகழ்ந்து தேடினான்’

இந்தப் பத் தியில் நாம் கவிதையின் திசையைப் பிடித்துக் கொள்கிறோம். அலெக்ஸாண்டரின் காலணி கூட கொண்டாடப்படும். வரலாற்றைக் கொண்டாடி, ‘இப்போது இல்லாததெல்லாம் இருந்த பொற்காலம்’ என்னும் போதையைத் தாண்டித் தோண்டிப் பார்த்தால் போர்களும், நிலவெறியும் மூட நம்பிக்கைகளும் பெண் அடிமை செய்யும் ஆணாதிக்கமுமே கிடைக்கும். ஆன்மீகத்தில் ஆழ்ந்த தரிசனம் சமகாலத்தில் ஜென் வழி கிடைக்குமளவு வேறு எந்தப் புராதன மரபிலும் இல்லை என்று அழுத் தமாகக் கூறலாம்.

எனவே தனது இறுமாப்பை இன்னும் பெரிதாக்கிக் கொள்ளவென்றே வரலாற்றைத் தோண்டும் தேடலைக் கவிஞர் சுட்டுகிறார்.

இறுதி வரிகள் இவை:
இறுதியில்
அவன் கொண்டு போனது
ஊர் சிரிக்க
கைப்பிடி அளவு வேம்புக் கொத்துகளும்
ஒரு மஞ்சள் துண்டும்
ஒரு பொதி
எருமைச் சாணமும் தான்.

இவை எல் லாமே நம்பிக்கை சம்பந்தப் பட்ட குறியீடுகளானவை. ஆனால் சாணம் மட்டும் எருமைச் சாணம். பசுஞ்சாணமென்றால் வைதீக மதத்தின் குறியீடு. கிராமப் புறத்தில் வைதீகத்தின் சாயலில்லாத வாழ்க்கை முறையைக் கண்டு திரும்புகிறான் அலெக்ஸாண்டரின் பாதுகைகளைத் தேடியவன்.

இதன் மூலம் கவிஞர் வரலாற்றைக் கையில் எடுப்பவர் யாருமே அதிகாரப் படிக்கட்டுகளில் ஏறும் உள்நோக்கம் உள்ளவர் என்று நம்மிடம் பகிர்கிறார்.

வரலாற்றைப் பார்த்தபின் கொண்டாட ஏதேனும் பாக்கி இருக்கிறதென்றால் உள்நோக்கம் மட்டுமே காரணமாயிருக்க முடியும்.
நவீன கவிதைக்கு நல்ல உதாரணமான கவிதை இது.

யவனிகா ஸ்ரீராமின் இணைய தளத்துக்கான இணைப்பு —- இது.

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s