ஆணின் உடலைக் கடந்து செல்லுதல் – சசிகலா பாபுவின் கவிதை


images

ஆணின் உடலைக் கடந்து செல்லுதல் – சசிகலா பாபுவின் கவிதை

காலச்சுவடு ஆகஸ்ட் 2016 இதழில் தலைப்பே இல்லாமல் வெளிவந்த சசிகலா பாபுவின் கவிதை சமகாலத்தில் வந்த பெண் கவிஞர் கவிதைகளுள் மிகுந்த கவனத்துக்குரிய ஒன்று.

இரண்டு சிறப்புகள் இந்தக் கவிதைக்கு உண்டு. நவீனத்துவம் முதலாவது. மற்றது பெண் தன் உடல் பற்றிய பிரக்ஞையை வெளிப்படுத்துவதில் கவிதை வெற்றி பெற்றிருக்கிறது.

எல்லாப் பக்கமும்
சூழ்ந்திருக்கும்
கடலாய்
இந்த உடல்

உடலைச் சுற்றியா? இல்லை. உடலைச் சுற்றி எதுவுமில்லை. பெண்ணை அவளது உடலே எல்லாப்பக்கமும் சூழ்ந்து கொண்டு ஒரு தீவாய் ஆக்கி இருக்கிறது. உள்ளார்ந்த இன்னும் ஆழமான பொருள் பெண்ணின் உடல் சார்ந்த பிரக்ஞை பற்றிய அறிவும் மரியாதையும் இல்லாமல் பெண்ணைப் புரிந்து கொள்வது என்பதே இல்லை. அவள் தீவே தான். நீ எங்கேயோ தான்.

108 டிகிரி காய்ச்சல்,
மாதாந்திரப் போக்கின்
இரண்டாம் நாள்
மற்றும்
சிசுக் கருவறையில்
சுற்றிச் சுற்றி வரும்
ஏழாம் மாத இரவுகளில்
எல்லாம் உடல்
கச்சிதமாய் விழித்துக் கொள்கிறது
இணையுடல் தேடி

உடல் விழித்துக் கொள்ளும் இந்தத் தருணங்கள் யாவும் ஆணுக்கு அன்னியமானவை. உண்மையில் பெண் தனது உடல் நலக் குறைவால் பயன் படாத பொழுதுகளில் அவள் வேண்டாத முதுகுச் சுமையே. இந்த இடத்தில் கவிஞர் நுட்பமாக இனிமையான தருணம் எதையும் இதில் சேர்க்கவே இல்லை. இந்த சேர்க்காமல் விட்ட புள்ளியில் தான் கவிதையின் தாக்கம் துவங்குகிறது. சேர்க்காமல் விட்டவர் இணையுடல் தேடித் தவிப்பது தாங்கவொண்ணா வலியின் போது என்பதைப் பதிவு செய்கிறார். ஆணின் இணையுடல் அரவணைக்கவே தேடப் படுகிறது. உடல் விழித்துத் தேடுகிறது. இந்த இடத்தில் கவிதையின் தாக்கம் நிறைவு பெற்றது என்றே கூறலாம். ஏனெனில் நமக்கு அந்நியமானது எதுவோ அதைக் கவிஞர் நுட்பமாக ஆனால் மனதில் தைக்கும் படி வெளிப்படுத்தி விட்டார்.

சரி அப்போது ஆறுதலும் அரவணைப்பும் ஆணிடமிருந்து இல்லையோ ? இல்லை. காமம் என்று தேடினால் அவன் உடல் இணையுடல். காதல் அல்லது அன்பு என்று தேடினால் அவன் உடலைக் கடந்து செல்ல வேண்டுமே,.

உங்களைக்
கடப்பது போல
அத்தனை எளிதாயில்லை
உங்கள் உடலை
கடப்பது எனும்
பெண்களைக் கண்டு
அஞ்சாதீர்
காதலுக்கென
ஒரு காதலும்
காமத்திற்காய்
பல காமமும்
பாவமல்ல என்று
இறுதி பிரசங்கத்தில்
கூறியே விட்டார்
உடலாய் வந்த கடவுள்

உடல் அழியும் முன் அந்திமக் காலத்தில் தான் ஒரு பெண் இந்தப் புரிதலை முன் வைத்து ஒன்று கூற முடியும். இறுதிப் பிரசங்கம் என்பதையும் மரணத்துக்கு முந்தைய சொற்களை ‘செத்துத் தெய்வமாய்ப் போனதும் ‘ நாம் மதிக்கிறோம் இல்லையா ?

பாவம் புண்ணியம் என்பது சமூக உறவுகளில் நமக்கு அறம் சார்ந்த விழுமியங்களைத் தந்தாலும் முடநம்பிக்கைகளுடன் மட்டுமே தாக்குப் பிடிக்கக் கூடியது. பெண் என்று வரும்போது அவளின் உடல் சார்ந்து பாவ புண்ணியம் முடிவு செய்யப் படுவதையும் சேர்த்துச் சொல்லாமல் கவிதை நிறைவுறாது.

நவீனத்துவத்தின் எல்லாக் குருக்களும் கொண்ட செறிவான நுட்பமான கவிதை. நம்பிக்கை தரும் படைப்பாளி இவர்.

(image courtesy:imagebon.com)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s