காவிரி (தமிழ்நாட்டில்) மாசு பட்டால் ஏன் நாம் கொதிப்பதே இல்லை?- சமஸ் கட்டுரை


flowing-filth.jpg
காவிரி (தமிழ்நாட்டில்) மாசு பட்டால் ஏன் நாம் கொதிப்பதே இல்லை?- சமஸ் கட்டுரை

சுயவிமர்சனம் என்பது சமூகத்துக்குக் கூட்டாக அன்னியமானதே. அதுவும் தமிழ்ச் சூழலில் நாம் இதை எதிர்பார்க்கவே முடியாது. தமிழ் ஹிந்து நாளிதழில் சமஸ் தமது கட்டுரையில் இந்த அவலத்தைக் கீழ்க்கண்டவாறு எடுத்துக் காட்டுகிறார்:

——————————–
ஆறா? எங்குமே அது ஆறாக இல்லை. கரைகள் தளர்ந்திருந்தன. வழிநெடுகிலும் புதர் மண்டிக் கிடந்தது. இடையிடையே மணல் கொள்ளையர்களின் சூறையாடலைச் சொல்லும் பெரும் பள்ளங்கள். காய்ந்து கிடந்த ஆற்றில் தண்ணீர் தென்பட்ட இடங்கள் அத்தனையும் கழிவுகள் கலக்கும் முகவாய்கள். ஆலைக் கழிவுகள், ரசாயனக் கழிவுகள், ஊர்க் கழிவுகள். இவை அத்தனையோடும் புது வெள்ளம் ஒன்றிக் கலக்கிறது. ஆற்றுக்கு ஏற்பட்டிருக்கும் மோசமான சேதத்தை மூடி நிறைக்கிறது. அடுத்தடுத்த வாரங்களில் வெவ்வேறு காரணங்களுக்காகக் காவிரிப் படுகைக்குச் செல்ல நேர்ந்தது. கல்லணையிலிருந்து இந்த முறை தண்ணீர் திறக்கப்பட்ட நாளில் தஞ்சாவூரில் இருந்தேன். அதே நாளில் கும்பகோணம் சென்றேன். மன்னார்குடி சென்றேன். திருவாரூர் சென்றேன். ஒரு இடத்திலும் தூர்வாரப்பட்டிருக்கவில்லை. எங்கும் புதர்கள், மணற்சூறை, கழிவுகள்… இரு மாநிலங்கள் தீப்பிடித்து எரிகின்றன; ஒவ்வொரு நாளும் இங்கு வந்தடையும் ஒவ்வொரு சொட்டுத் தண்ணீரையும் உச்ச நீதிமன்றத்தில் வழக்காடியே பெறுகிறோம். இந்தச் சூழலிலும் ஒரு நதியை இப்படித்தான் சீரழிப்போம் என்றால், எவ்வளவு கேவலமானவர்கள் நாம்!
——————————-
காவிரியில் கலக்கும் நொய்யலாறு, பவானி இவை சாயப் பட்டறைக் கழிவுகளால் மாசு பட்டவை. ஆனால் காவிரி தமிழ்நாட்டுக்கு வந்தபின் முன்னூறு கிலோ மீட்டர் அது என்ன மாசு ஆனாலும் கவலையில்லை. அது பற்றிய சொரணை எந்த அரசியல்வாதிக்கும் இல்லை. ஆனால் கர்நாடகாவைச் சாடுவதை வைத்த அரசியலில் எவ்வளவு நாடி நரம்பு முறுக்கேற்றம்!

ஒரு நியாயமான பிரச்சனை அரசியல் ஆன மறுகணமே அதன் நியாயங்கள் அடிபட்டு அதன் ஆதயங்கள் முன் வைக்கப்பட்டு காலப் போக்கில் அந்த நியாயமே மலினப்பட்டு சந்தர்ப்பவாதங்களுள் ஒன்றாய்த் தோன்றும். காவிரிப் பிரச்சனைக்கும் அதுவே நிகழ்கிறது.

சமஸின் முழுக்கட்டுரைக்கான இணைப்பு ——————- இது.

(image courtesy:myviews4life.wordpress.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s