மற்றுமொரு தகவலுரிமை ஆர்வலர் கொலை- தினமணி தலையங்கம்


Bhupendra-Vira.jpg

மற்றுமொரு தகவலுரிமை ஆர்வலர் கொலை- தினமணி தலையங்கம்

மகாரஷ்டிராவில் மற்றுமொரு தகவலறியும் உரிமை ஆர்வலர் கொலை செய்யப்பட்டார். தினமணியின் தலையங்கம் தரும் விவரம் இது:

————————————
அனுமதி இல்லாமல் அடுக்குமாடிக் குடியிருப்புகள் கட்டி விற்பது, அரசு நிலத்தையும், அப்பாவிகளின் இடங்களையும் ஆக்கிரமிப்பது என்று ஒரு தாதா ராஜ்யத்தையே நடத்தி வந்திருக்கிறார்கள் ரசாக் கான் குடும்பத்தினர். இவர்களுக்கு எதிராக, தகவலறியும்உரிமைச் சட்டத்தின்கீழ் நூற்றுக்கும் அதிகமான கேள்விகளை எழுப்பி பதிலும் பெற்றிருக்கிறார் பூபேந்திர வீரா. கொலை நடந்த தினத்தன்று காலையில் வீராவின் புகாரின் அடிப்படையில் ரசாக் கான் மீது நடவடிக்கை எடுக்க “லோக் ஆயுக்தா’ கட்டளை பிறப்பித்திருந்தது. அதுதான் ரசாக் கானையும் அவரது மகனையும் அவரைக் கொலை செய்யத் தூண்டியதாகத் தெரிகிறது.
———————————-

ஊடகங்களும் சமூக வலைத் தளங்களும் பெரிதும் கண்டித்து எதிர்ப்பைக் காட்ட வேண்டிய நேரம் இது.

ஜூன் 2016 ல் சென்னையில் பரஸ்மால் என்னும் தகவலறியும் சட்டம் வழி போராடும் விழிப்புணர்வாளர் கொலை செய்யப் பட்டார். தகவலறியும் உரிமைச் சட்டம் வழியாக ஒரு குடிமகனால் இரண்டு விஷயங்களை வெளிக்கொணர இயல்கிறது. முதலாவது அரசு இயந்திரத்தில் செயற்படாத ஒரு பகுதி எது? இரண்டாவது அரசின் சட்ட திட்டங்களைத் தாண்டி அதை செயலிழக்கச் செய்து ஊழல் நடப்பது எங்கே? இந்த இரண்டுமே ஊழல் பெருச்சாளிகளுக்கு எரிச்சலும் தடையும் உண்டாக்குபவை.
பூபேந்திர வீரா இந்தப் போராட்டத்தில் களப்பலி ஆனவர். அவருக்கு என் அஞ்சலி.

தினமணி தலையங்கத்துக்கான இணைப்பு ——————- இது.

(image courtesy:mid-day.com)

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in நாட் குறிப்பு and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s