எதற்காகப் புத்தக வாசிப்பு ? -6


Image result for imayam writer

எதற்காகப் புத்தக வாசிப்பு ? -6

கால அடிப்படையில் பார்த்தால் யதார்த்தவாதம் சுமார் 50 ஆண்டுகளுக்கு முன்னாள் கோலோச்சியது. புதுமைப்பித்தன் நவீனத்துவத்தின் முன்னோடி எனலாம். சுமார் 30 ஆண்டுகளாகவே நவீனத்துவம் தமிழ் இலக்கியத்தில் செழிப்படுகிறது . பின்நவீனத்துவம் குறித்த மனத்தடையால் அந்த எழுத்துக்கள் தமிழில் கவனம் பெறவே இல்லை. சுமார் 20 ஆண்டுகளில் மிக்க குறைந்த எழுத்துக்களே தமிழில் பின்நவீனத்துவ முயற்சிகள்.

கால அடிப்படையில் பிரிப்பது ஒரு அணுகுமுறை. அவ்வளவே. யதார்த்தவாதம் இன்றும் பெரிதும் பயன்படும் கதை சொல்லும் முறையாக இருக்கிறது. யதார்த்தக் கதைகள் எவ்வளவோ சொல்ல முடியும் என்பதற்கு ஆகச் சிறந்த உதாரணம் நான் மிகவும் மதிக்கும் இமையம். மனித உறவுகளை மையமாக்கும் அவரது யதார்த்தக் கதைகள் ஆழ்ந்த செறிவுள்ளவை.

யதார்த்தக் கதைகள் முக்கிய கதா பாத்திரங்கள் வழி நம்மை வாழ்க்கையின் ஒரு அம்சம், சமூகத்தின் ஒரு பகுதி அல்லது ஒருவரின் வாழ்க்கையின் ஒரு கால கட்டம் என விரிபவை. எளியோர் வலியோர், நல்லவர் தீயவர், ஏழை பணக்காரன் , ஆண் பெண் என இரு முலைகளுக்கு இடைப்பட்ட அனுபவங்கள் மீதான பதிவுகள்.

நவீனத்துவம் வாசகனின் கற்பனையை அதாவது கற்பனை மிகுந்த வாசிப்பை கருத்தில் கொள்வது. அதன் கதை சொல்லும் முறையில் உள்ள மௌனங்கள் அதாவது வாசகன் இட்டு நிரப்ப வேண்டிய ஏகப்பட்ட இடங்கள் எழுத்து வாசிப்பு இரண்டையுமே வேறு ஒரு தளத்துக்கு எடுத்துச் செல்பவை. மாயா யதார்த்தம் என்னும் அதீத கற்பனைகள் வழி நுட்பமான உணர்வுகளைச் சித்தகிரிப்பது மற்றும் வரலாற்றுக்கு கதாபாத்திரங்களை கதையின் மையமாகும் அட்டகாகாசம் இவை நவீனத்துவத்தின் பெரிய சாத்தியங்கள். பெரியவர் அசோகமித்திரன் மற்றும் எஸ். ராமகிருஷ்ணன் நவீனத்துவத்தின் வீச்சு கைவரப் பெற்றவர்கள். ஆதவன் தீட்சண்யா, அபிலாஷ், ரிஷான் ஷெரிப் என இளையவர்களுக்கும் இது கைவந்த கலை.

தமிழவன், கோணங்கி, பிரேம் ரமேஷ் இவர்கள் பின்நவீனத்துவத்துக்குத் தமிழில் இடம் பிடிக்க முயன்றவர்களில் முன்னோடிகள். பின்நவீனத்துவம் வாசகன், கதாபாத்திரம், படைப்பாளி இவை எல்லாமே இடம் மாறும் கலவையான படைப்பு முறை. இதை வாசிப்பது சவாலானதே.

புனை கதை வாசிப்பு எப்போதும் நம்முடன் உரையாடும் தோணியாலே நம்மை ஈர்ப்பவை. எதற்காக வாசிப்பு என்னும் கேள்விக்கு எளிய விடை அளித்து , வாழ்க்கையின் சிக்கலான கேள்விகளை நமக்கு நம் அடையாளமாய் அறிமுகப்படுத்துபவை.

(image courtesy: youtube)

 

 

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தொடர் கட்டுரை and tagged , , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s