காந்தியடிகளின் சத்தியாகிரகத்தின் நூற்றாண்டு -தமிழ் ஹிந்து பதிவுகள்


காந்தியடிகளின் சத்தியாகிரகத்தின் நூற்றாண்டு -தமிழ் ஹிந்து பதிவுகள்

1917ல் காந்தியடிகள் பீகாரின் சம்பாரன் மாவட்டத்தில் விவசாயிகளுக்காகப் போராடினார். அவுரிச் சாயம் பயிரிட வேண்டும் என விவசாயிகள் கட்டாயப் படுத்தப்பட்டு அவர்கள் துயரத்தின் விளிம்பில் தத்தளித்த காலம் அது. ராஜ் குமார் சுக்லா என்னும் விவசாயி காந்தியடிகளை விடாப்பிடியாக சந்தித்து பிகார் வரும் படி வேண்ட, பிறகே அவர் பிகார் வந்து நேரில் நிலைமையைப் பார்த்தார். இந்த விவரம் நமக்குத் தமிழ் ஹிந்து கட்டுரையின் வாயிலாகவே தெரிய வருகிறது. அதற்க்கான இணைப்பு ——– இது. சுக்லாவின் சித்திர வடிவம் மேலே உள்ளது. தமிழ் ஹிந்து நாளிதழ் அதையும் வெளியிட்டு அந்த விவசாயியை கௌரவப் படுத்தி இருக்கிறது.

“சம்பாரனில் காந்தி சாதித்தது என்ன ?’ என்னும் கட்டுரையில் அவர் படிப்படியாக சாதித்ததை நாம் அறிந்து கொள்கிறோம்:

1. சம்பாரண் பிரச்சினையை காந்தியிடம் சுக்லா திரும்பத் திரும்ப எடுத்துரைத்தபோது, நேரில் வந்து பார்த்துவிட்டுத்தான் தன்னால் எதுவும் சொல்ல முடியும் என்றார்.

2. சம்பாரணுக்கு வந்த பிறகு, அங்குள்ள விவசாயிகளையும் விவசாயிகளின் வழக்கறிஞர்களையும் ஒருங்கிணைத்தார். வழக்கம்போல் நீதிமன்றம் போய் முறையிடுவது பலனளிக்காது என்று கருதி, அடித்தளமான ஆதாரங்களைத் திரட்டினார்.

3. வெவ்வேறு பிரதேசங்களில் ஆயிரக்கணக்கான விவசாயிகளின் கூற்றுகளை மிகை களைந்து முறைப்படி பதிவுசெய்துகொண்டார்.

4. ஆங்கிலேய முதலாளிகளையும் அவர்களின் மேனேஜர்களையும் ஆங்கிலேய அரசு அதிகாரிகளையும் சந்தித்துத் தன் நோக்கத்தை அவர்களுக்கு மிகவும் தாழ்மையாகப் புரியவைக்க முயன்றதோடு, அவர்கள் தரப்பின் வாதங்களையும் கேட்டுக்கொண்டார்.

5. சிறைசெல்லத் தயாராக இருந்தது மட்டுமல்லாமல், தான் சிறை செல்ல நேரிட்டால் தங்கள் முயற்சி தடைபடாமல் நடக்கும்விதத்தில் காந்தி தன் சகாக்களைத் தயார்செய்தார்.

6. காந்தி மீதான வழக்கு தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது அளித்த உத்வேகத்தில் தங்கள் விசாரணையை காந்தி தரப்பினர் முடுக்கிவிட்டதுடன் அதிகாரிகள், முதலாளிகளைச் சந்தித்துத் தொடர்ந்து தங்கள் பக்க நியாயங்களை அவர்களிடம் முன்வைத்தார்கள்.

7. விசாரணைக் குழு அமைக்கும்படியும் அதில் விவசாயிகள் தரப்பில் காந்தி உள்ளிட்டவர்கள் இடம்பெறும்படியும் செய்தது.

8. விவசாயிகளுக்கு ஆதரவான பரிந்துரைகளை விசாரணைக் குழு முன்வைக்கும்படி செய்தது.

9. விசாரணைக் குழுவின் பரிந்துரைகள் சட்டமாக்கப் பட்டு இறுதியில் அமல்படுத்தப்பட்டது.

10. வேறு விதமாகப் பார்க்கப்படும் என்பதாலும் நாடு தழுவிய போராட்டமாக ஆகிவிட்டால் உள்ளூரில் வெற்றி கிடைக்காது என்பதாலும், தனது ஒட்டுமொத்த விசாரணை காலத்திலும் காங்கிரஸின் பேரை காந்தி எந்த விதத்திலும் பயன்படுத்தாதது.

கட்டுரைக்கான இணைப்பு ——————– இது.

சம்பாரன் ஏன் காந்திக்கும் நமக்கும் அவ்வளவு முக்கியமானது ? என்னும் கட்டுரையில் தென் ஆப்ரிக்காவில் காந்தி அடிகளின் உரிமைப் போர் துவங்கி இருந்தாலும் சாம்பாரானில் தான் அவர் இந்தியா பற்றிய புரிதலை அடைகிறார். விவசாயிகளின் வாழ்க்கை மூலம் எளிய மக்களின் சவால்களை அவர் புரிந்து கொள்கிறார். கட்டுரையின் இந்தப் பகுதி முக்கியமானது :

சம்பாரண் விவசாயிகள் காந்திக்கு நிறைய கடன்பட்டிருந்தார்கள். ஆனால், அதைவிட அதிகமாக காந்தி அவர்களுக்குக் கடன்பட்டிருந்தார். அவர்களுக்காகப் பணியாற்றியபோதுதான் இந்தியாவில் விவசாயிகள் எதிர்கொண்ட இன்னல்களைப் பற்றி அவர் புரிந்துகொள்ள ஆரம்பித்தார். அங்கேதான் அவரது தொடக்க கால அரசியல் சகாக்களை, நம்பிக்கையான நண்பர்களைச் சந்தித்தார். தனது சாதி, சமூகம், வர்க்கம், மதம் போன்றவற்றைச் சாராதவர்களையும் தன்னால் பிரதிநிதித்துவப்படுத்த முடியும் என்ற நம்பிக்கை அவருக்கு அங்கேதான் கிடைத்தது. வடக்கு பிஹாரில் 1917-ன் வசந்த காலத்திலும் கோடையிலும் அவர் செலவழித்த வாரங்களும் மாதங்களும்தான் எதிர்காலத்தில் அவர் எதிர்கொள்ளவிருந்த மேலும் கடினமான போராட்டங்களுக்காக அவரைத் தயார்படுத்தின.

சம்பாரண் என்பது இந்தியாவில் காந்தியின் முதல் அரசியல் அனுபவம் மட்டுமல்ல; காந்தியின் அரசியல் வாழ்க்கைக்கு மிகவும் இன்றியமையாதது. ஆகவே, இந்திய சுதந்திரப் போராட்டத்துக்கும் இன்றியமையாதது. ஒத்துழையாமை இயக்கம், உப்பு சத்தியாகிரகம், சட்ட மறுப்பு இயக்கம், வெள்ளையரே வெளியேறுக, இறுதியில் அந்நிய ஆட்சியிலிருந்து இந்தியாவுக்கு விடுதலை முதலானவற்றை நோக்கிய பாதையில் எடுத்து வைக்கப்பட்ட மிக முக்கியமான முதல் காலடிதான் சம்பாரண் போராட்டம்!

அந்தக் கட்டுரைக்கான இணைப்பு ——————– இது.

காந்தியடிகளின் தொலை  நோக்கு மற்றும் ‘உள்ளடக்கிய சமுதாயம் ‘ (inclusive society ) இரண்டும் தற்போதைய அரசியல் தலைவர்களிடம் இல்லை. காந்தியடிகள் ‘ஆங்கிலேயரிடமிருந்து சுதந்திரம்’ என்னும் ஒரே இலக்குடன் செயற்படவில்லை.

அப்படி ஒரு குறுகிய நோக்கம் மட்டுமே இருந்திருந்தால் அவர் ‘ ஒத்துழையாமை இயக்கம் ‘ பெரிய வெற்றி கண்ட போது ‘சவுரி சவுரா ‘ என்னும் இடத்தில் (1922) வன்முறையால் ஒரு காவல் நிலையம் தீ வைத்துக் கொளுத்தப் பட்ட போது, சில போலீஸ்காரர்கள் உயிரழந்த ஒரே காரணத்துக்காக இயக்கத்தை நிறுத்தி இருக்க மாட்டார். அவர் அற வழியில் மட்டுமே வெல்ல விரும்பினார். ஆங்கிலேயர் அடிமை செய்தது மட்டுமே ஒரு பிரச்சனையாய் அவர் காணவில்லை. அவர் தீண்டாமை ஒழியவும், மத நல்லிணக்கம் மேலோங்கவுமே விரும்பினார். அதற்கான முன்னுதாரணமாக அவரது ஆசிரமம் மற்றும் சொந்த வாழ்க்கை இருந்தது.

ஓட்டு வங்கி அரசியலும் , சந்தர்ப்பவாதமும், கொள்கையின்மையும் வழிமுறையாக இன்றைய காலகட்டத்தில் அவரை நினைவு கூறுவது நமக்கும் வரும் தலைமுறைக்கும் அறம் பற்றிய மனிதநேயம் பற்றிய தெளிவைக் கொடுக்கும்.

தமிழ் ஹிந்துவுக்கு நன்றி.

(image courtesy:tamil.thehindu.com)

 

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in காந்தியடிகள், தனிக் கட்டுரை and tagged , , , , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s