ஜெயந்தி சங்கரின் ‘மிதந்திடும் சுயப்பிரதிமைகள்’ – சீன இலக்கியத்தின் ஆழ் தரிசனம்


மிதந்திடும் சுயபிரதிமைகள்wrapper

ஜெயந்தி சங்கரின் ‘மிதந்திடும் சுயப்பிரதிமைகள்’ – சீன இலக்கியத்தின் ஆழ் தரிசனம்

சத்யானந்தன்

நம்பிக்கைகள், நாட்டுப்புறக் கதைகள் மற்றும் இலக்கியம் இவை ஒரு பண்பாட்டின் ஆக நெருங்கிய புரிதலுக்கு நம்மை இட்டுச் செல்பவை. சீனத்தின் வரலாறு, வாழ்க்கை முறை மற்றும் ‘கலாசாரப் புரட்சியால்’ சீனம் கண்ட பின்னடைவுகள் இவை யாவும் நமக்கு ஜெயந்தி சங்கரின் முதல் நூலான       ‘பறந்து மறையும் கடல் நாகம்’ தொகுப்பில் விரிவாய் வாசிக்கக் கிடைத்தன.

 

‘மிதந்திடும் சுயப்பிரதிமைகள்’ – அடுத்ததாக சீன இலக்கியத்தை நமக்குத் தருகிறது. இலக்கியம் வழி சீன சமூகத்தையும் பண்பாட்டையும் அறிய நல்லதோர் வாய்ப்பு.

 

கடுமையான உழைப்பு, மிகவும் கவனமான நேர்மையான மொழிபெயர்ப்பு, செறிவான இலக்கியத்தின் தொகுப்பு இவை யாவும் இந்தத் தொகுதியின் சிறப்புகள்.  ஒரு புனைவிலக்கியத்தில் வெற்றி கண்ட படைப்பாளி தமது நேரத்தில் பத்தாண்டுகளுக்கு மேல்  அர்ப்பணித்து சீனப் பண்பாட்டுக்கென அரிய தொகுப்புக்களைத் தமிழில் தருகிறார் என்பது வணக்கத்துக்குரிய பங்களிப்பு. ஒவ்வொரு தொகுதியும் ஏறத்தாழ ஆயிரம் பக்கங்களுக்கு அருமையாய்ப் பிழை திருத்தப்பட்டு வந்திருக்கும் உழைப்பையும் ஈடுபாட்டையும் எவ்வளவு பாராட்டினாலும் தகும்.

 

நூலில் ‘சீனச் சிறுகதைகள்’ பிரிவில் 27 சிறுகதைகள். சீன வாழ்க்கையில் பெரிதும் விவசாயம் மற்றும் நகரமயமாக்கம் இரண்டும் கதைக்களன்களாகின்றன. மூன்று கதைகள் என்னை ஈர்த்தன.

 

ஒரு எளிய தொழில் செய்யும் ஏழை ஒரே ஒரு நாள் அதிக செலவில் நகரின் பெரிய விடுதியில் வசதியாய்த் தங்கி கிராமம் திரும்பினால் அது அவனுக்கு பெரிய மரியாதையையே தந்து விடுகிறது. சிறுகதை ‘ஊருக்குள் சென் ஹூவான் ஷெங்கின் சாகசம் (காவ் ஷியாவ்செங்)

 

ஒரு கிராமம் ராணுவத் தளபதியாக இருந்து ,துரோகி என குற்றம் சாட்டப்பட்டு ஒரு கிராமத்துக்குள் விசாரணை முடியும் வரை தங்கும் போது கிராமமே அவரை சந்தேகக் கண்ணுடன் பார்க்கிறது. அவர் குற்றமற்றவர் என அறிவிக்கப் பட நெடுங்காலம் ஆகிறது. ஆனால் அவரோ எப்போது அந்த மக்களை நேசித்து அவர்களுக்கு சேவை செய்கிறார். சிறுகதை- சிற்றூரும் தளபதியும் (சென்ஹூசு)

 

வத்திப் பெட்டி வடிவமான சின்னஞ்சிறிய ஐந்தாறு வீடுகள் கொண்ட குடியிருப்பில் ஒருவர் கருப்பாக சுவருக்கு ‘பெயிண்ட்’ அடிக்கிறார். கதை நுட்பமான தனி மனிதன் சமூகம் வெட்டிக் கொள்ளும் புள்ளியை சுட்டிக் காட்டுகிறது. சிறுகதை – கருஞ்சுவர் (லியூசின்வு)

 

‘மலேசியா சிங்கப்பூர் சீனச் சிறுகதைகள்’ – இந்தப் பகுதியில் 13 கதைகள். என்னைக் கவர்ந்தது சின்னஞ்சிறியதாய் இருந்தாலும் ஒரு ஓய்வு பெற்ற தலைமையாசிரியரின் தனிமையும், நிராகரிக்கப்பட்ட உணர்வால் எழும் வலியும் நன்றாய் வந்துள்ளன. சிறுகதை – மணியோசை -மேய்யுன்)

 

மொழிபெயர்ப்பாளர்கள் எல்லோருக்குமே தேவைப்படும் ஒரு மொழியாக்கமுறையை ஜெயந்தி சங்கர் கவனப்படுத்தும் நூலின் பகுதி முக்கியமானது. வார்த்தைக்கு வார்த்தை மொழி பெயர்க்காதீர்கள் என நினைவு படுத்துகிறார். கவிதையின் சாரமும் கூர்மையும் மொழிபெயர்ந்த பிரதியிலும் வெளிப்பட வேண்டும். அந்த திசையில் செல்லாத போது ஆங்கிலம் வழியாக நாம் வாசிப்பது பொருத்தமில்லாத மொழிபெயர்ப்பாக ஆகிவிடும். மூலக் கவிதையின் உள்ளடக்கம் பறி போய்விடும்.

(பக்கம் 580-584).

 

தொன்மையான சீனக் கவிதைகளிலிருந்து அண்மைக் கவிதைகள் வரை ஒரு பெரிய தொகுப்பே நாம் உள்வாங்கக் கிடைக்கிறது. சீனத்தில் கருத்துச் சுதந்திரம் என்று ஒன்று கிடையவே கிடையாது. அங்கே கூர்மையான பல கவிதைகள் வந்துள்ளன என்பதே ஆச்சரியமே.

 

சிங்கப்பூர் சீன, ஆங்கிலக் கவிதைகளிடைடே நிலவும் வேறுபாடு அப்பட்டமாகவே வெளிப்படுகிறது. மேம்பட்டிருக்கும் ஆங்கிலக் கவிதை உலகில் எழுதுவது பெருபாலும் சீனர்கள் என்ற நிலையில் அங்கே என்ன நடக்கிறது என்பதற்கும் அவற்றுக்கு இடையே உள்ள வேறுபாடுகளை எடுத்துச் சொல்லவும் பிற்பகுதியில் சேர்க்கப்பட்டிருக்கும் சின்னஞ்சிறு பகுதி சிங்கப்பூர் ஆங்கிலக் கவிதைகள். அவற்றுள் ஒன்றான ஸிரில் வோங்கின் ‘விசாரணை’யின் ஒரு பகுதி பின் வருகிறது :

 

விசாரணை

(ஸிரில் வோங்)

 

அவர்களின் கரங்கள்

மேசையின் மீது

விரிந்தும்

சுருங்கியும்

உன் கவிதைகளின் மதிப்பென்ன?

உங்களின் கேள்விகளுக்கான மதிப்பென்றேன்

கண்களைச் சுருக்கினர்

பார்வை என் தோலை

உடலிலிருந்து

உரித்துப் பிரித்து

உள்வரை சென்றது

உன்னை

எங்களால்

என்ன செய்ய முடியும் தெரியுமா?

ஆம்

சிரிக்கவில்லை

 

காதலியின் மரணத்தின் சோகம் வாட்டும் போய் கிம் செங்கின் ‘மரணம்’ கவிதையும் சிங்கப்பூர் ஆங்கிலக் கவிதைதான்.

 

மரணம்

(போய் கிம் செங்)

 

சவப்பெட்டியை மூடியதும்

என் ஆன்மா நசுங்கியது

கனத்துடனிருந்த

உன்னுடன் அழுந்தி

 

இன்று திடீரென்று

ஒரு வலி

திரும்பியது

எலுமிச்சையைப்

பிழியும் போது

எழுந்தது

இளமஞ்சள் நிறத்திலான

உன் அறையின் நினைவு

அதன் நிசப்தமும்

 

 

இவ்விரண்டு கவிதைகளுமே சமகால சிங்கப்பூர் ஆங்கிலக் கவிதைகளின் வீச்சுக்கு உதாரணங்கள்.

 

ஒரு முனைவர் அல்லது பேராசிரியர் மேற்கொள்ளும் ஆராய்ச்சிகள் எப்படிப்பட்டவை? ஒரு  முன்முடிவைத் தூக்கிப் பிடிக்கும் ஆதாரங்களை மட்டுமே எடுத்துக் கொண்டு ஆழமில்லாத அர்ப்பணிப்பில்லாத தயாரிப்பாக அது அமைகிறது. ஒரு படைப்பாளி அர்ப்பணிப்புடன் தொகுத்திருக்கும் இந்த சீனப் பண்பாட்டுப் பதிவுகள் நமக்கு சீனத்தையும் மனித வாழ்க்கையையும் பற்றிய விரிவான ஆழ்ந்த புரிதலுக்கு வழி வகுப்பது. அவரின் அர்ப்பணிப்பும் உழைப்பும் வெற்றி பெற்றுள்ளன.

 

(வெளியீடு – காவ்யா- சென்னை- 044 – 23726882/9840480232)

(டிசம்பர் 2016 தீரா நதி இதழில் வெளியானது)

 

 

 

 

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in Uncategorized. Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s