(ஆணின்) விருப்ப ஓய்வு தற்கொலையா? -பகுதி -2-


Image result for crowded office complex in india images

(ஆணின்) விருப்ப ஓய்வு தற்கொலையா? -பகுதி -2-

 

ஒரு ஆண் வேலைக்குப் போவதற்கும் ஒரு பெண்மணி அலுவலகம் போவதற்கும் என்ன வித்தியாசம்? அவரிடம் மரியாதைக் குறைவாகவோ அல்லது பாலியல் பொதிந்த முறையிலோ ஆண்கள் நடக்கக் கூடாது. அதைத் தவிர்த்து அலுவலக வளாகத்தில் தானே ‘ஸ்லீப்பர் செல்’ போலக் கண்ணுக்குத் தெரியாமல், ஆனால் பயங்கர திட்டங்களுடன் அலையும் சமூகம் பெண்மணிகள் ஒருவருக்கு ஒருவர் பழகும் விதத்தில் என்னென்ன விதத்தில் குழப்பங்களை ஏற்படுத்துகிறது? ஒரு கூட்டுக் குடும்பத்துக்குள்ளோ அல்லது ஒரு குடும்பம் வசிக்கும் இடத்திலோ என்னென்ன வம்புகள் உண்டோ என்னென்ன ஆடை அணிகலன் மற்றும் ஆடம்பரம் சார்ந்த அளவிகள் உண்டோ அவை அனைத்தும் அலுவலகத்துக்குள்ளும் எப்படி நுழைந்தன? ஜாதி, மதம், பதவி, அந்தஸ்து, முக்கியத்துவம் மற்றும் பண்பாட்டு அடிப்படையில் என்னென்ன அரசியல்கள் அலுவலகங்களுக்குள் நடக்கின்றன?

இந்தக் கேள்விகளுக்கான விடையை நான் ஆணித்தரமாக எழுத முடியும். ஆனால் அதை சுயவிமர்சன மனப்பாங்குடன் ஏற்று மேற்செல்லும் சூழல் நம்மிடம் இல்லை. எனவே இதை வாசகரின் சீர்தூக்குதலுக்கு விட்டு விட்டு மேலே செல்கிறேன்.

ஆண் வேலையில் இருப்பதும் இல்லாமலிருப்பதும் சாத்தியமே. ஆண்கள் வேலையில்லாமல் வீட்டில் இருக்கும் முன் மாதிரி இல்லை என்பதால் இப்படி ஒன்று நடக்கவே கூடாது என்று நாம் ஏன் நினைக்க வேண்டும்? பெண்களின் சொரணையும் ஆணின் சொரணையும் வெவ்வேறானவை. ஆனால் பணியில் தொடர முடியாத அளவு ஒரு ஆணின் சொரணை பாதிக்கப் பட்டு, அவன் வேறு வேலை அல்லது தொழில் செய்யலாம் என்று நினைத்தால், இன்று அது சாத்தியமே இல்லை. அவனைத் தொழில் முனைவோராக, ஒரு தொழில் தொடங்கி ஊக்கப்படுத்தும் குடும்பச் சூழல், சமூகச் சூழல் இல்லை. இது நீண்ட நாள் மன அழுத்தம், உளைச்சல் மற்றும் சோர்வுக்கு ஆணைத் தள்ளி விடுகின்றன.

‘உன்னால் முடியும்; நான் மற்றும் குடும்பமே உன் பின்னால் நிற்கும்’ எனக் கூறும் துணை எத்தனை ஆண்களுக்கு அமைகிறது? அப்படி ஒரு துணைக்கு முன் மாதிரிகள் எத்தனை பேர் இருந்தார்கள்? இருக்கிறார்கள்?

நான் ஒரே ஒரு முறைதான் சபரி மலைக்குப் போனேன். பம்பை வழியில். மிகவும் செங்குத்தான பயணம். அப்போது உடன் வந்தவர்கள் எரிமேலி இந்த அளவு செங்குத்தான பாதை அல்ல என்றார்கள். பணம் சம்பாதிப்பதும் அப்படியே. மாத சம்பளம் தான் வாங்க வேண்டும் என்றோ அல்லது இந்த வேலையில் தான் வாங்க வேண்டும் என்றோ ஏன் ஒரு ஆண் கட்டாயப் படுத்தப் படுகிறான்? திருடுவதைத் தவிர்த்த, நியாயமான எந்தத் தொழிலானாலும் ஏன் நாம் மரியாதையோடு பார்க்க மறுக்கிறோம்? வேலையை அல்லது தொழிலை மாற்றிக் கொள்ள முயன்றால் அதில் என்ன தவறு?

பல திருமணங்களில் நான் என் பதவியைக் குறிப்பிட்டே அறிமுகப்படுத்தப் பட்டேன். பங்காளி வீட்டுக்குப் போனால் அவர் சகலையிடம் நான் யாராய் எங்கே குப்பை கொட்டுகிறேன் என அறிமுகம் செய்கிறார். துக்கம் கேட்கப் போன இடத்திலும் இது நடக்கிறது.

திரும்பவும் முக்கியமான விஷயத்துக்கே போவோம். வேலையை விட்டுவிட்டால் ஆண் என்ன செய்வான் என சமூகமே கவலை கொள்கிறது. பெண்மணிக்கோ இப்படி ஒரு பிரச்சனையே கிடையாது. இந்த பாரபட்சம் ஏன்? என் நண்பனின் துணைவியார் அதே கேள்வியைக் கேட்டார். “அவனுக்கென்ன? ரைட்டர்” என்றான் என் நண்பன். வாழ்க பல்லாண்டு அவன். வாசிப்பு, எழுத்து என எனக்கு எப்போதுமே ஒரு பணி காத்திருக்கிறது. இதைத் தவிரவும் என் திறன்களைப் பயன்படுத்தி, என் கல்வியின் அடிப்படையில் ஒரு தொழில் முனைவராக நான் என்னென்ன செய்ய முடியும் எனத் திட்டமிடுகிறேன்.

ஆண்கள் அடிப்படையில் இன்னும் பெண்ணைக் காக்கும் கடமை தனதே என நம்புகிற அப்பாவிகள். எனவே எப்படியும் சம்பாதிக்கவே விரும்புவார்கள். அவர்கள் தட்டுத்தடு,மாறி, தன்னை நிலைப்படுத்திக் கொள்ளும் அவகாசத்தைக் குடும்பமோ சமூகமோ ஏன் தர மறுக்கிறது என்பதே என் கேள்வி.

ஒரு இளைஞனை நாம் என்னென்னவெல்லாம் செய்கிறோம் என்பதைக் கூறியே நாம் விரவாய் விவாதிக்க வேண்டும். அடுத்த பகுதியில் …

(image courtesy:pcmag.com)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தொடர் கட்டுரை and tagged , , , . Bookmark the permalink.

2 Responses to (ஆணின்) விருப்ப ஓய்வு தற்கொலையா? -பகுதி -2-

  1. ssk says:

    மிக சிறப்பான கட்டுரை. உள்ளார்ந்து அடிப்படையான பல பழைய புரிதல்களை கேள்விக்கு உள்ளாக்குகிறது.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s