கலிபோர்னியா – தலை போகிற விஷயம்


கலிபோர்னியா – தலை போகிற விஷயம்

நான் கிளம்பிய போது, என்னிடம் அதிகம் நேரம் இருக்கவில்லை. தலை முடி வெட்டிக் கொண்டு கிளம்ப நினைத்தேன். முடியவில்லை. என் மகனும் சும்மா இருக்காமல் ‘அங்கே வெட்டிக்கலாம்’ என ஊக்கம் கொடுத்து அனுப்பி விட்டார். இங்கே வந்து பார்த்தால் நாங்கள் இருக்கும் எவலின் அவன்யூ அருகே நிறையவே முடி திருத்தகங்கள். ஆனால் அவை பெரும்பாலும் பெண் முடி திருத்துனர்களைக் கொண்டிருந்தன. இதனால் தள்ளிப் போட்டே வந்தேன். நேற்று ஒரு வழியாக ஆண் முடி திருத்தும் இடம் திறந்திருக்கக் கண்டேன். இனிமேல் தள்ளிப் போட முடியாது என்ற நிலையில் அவர் சமய சஞ்சீவியாக அமைந்தார்.

சீனர் அவர். ஆங்கிலத்தில் ஒரு சில சொற்களை வைத்தே அவர் பணி புரிந்து வந்தார். என்னுடைய புகைப்படத்தைப் பார்த்தவர்களுக்கு (பாவம்) ஒரு தலை முடி பாணி தெரியும் . அதையே செய்யும் படி வேண்டினேன். அவரால் என் பேச்சைப் புரிந்து கொள்ள முடியவில்லை. என்னிடம் 20, 30 பாணிகள் உள்ள புகைப்படத்தைக் காட்டினார். அதில் என் அழகிய (!) தோற்றத்துக்கு ஏற்றது போல எதுவுமே இல்லை. பிறகு அதில் ஒன்றை வேறு வழியில்லாமல் தொட்டுக் காட்டினேன். அவரும் அதை செய்து முடித்தார்.

எனக்கு முன்னால் சீனச் சிறுவன் ஒருவனுக்கு அவர் முடி வெட்டிக் கொண்டிருந்தார். அப்போதே நான் கவனித்தேன். ஏற்றி இறக்கும் வசதி உள்ள இருக்கையை அவர் சற்றும் அசைக்காமல் தானே சுற்றிச் சுற்றி வந்தார் என்பது மட்டுமல்ல, அவர் ஒரு அடி உயரமுள்ள ஒரு ஸ்டூலை நகர்த்தி நகர்த்தி, அதன் மீது சுமார் ஐம்பது முறையேனும் ஏறி இறங்கித் தம் பணியை முடித்தார். நிஜமாகவே கஷ்டமான பிழைப்பு. ஏன் இப்படி என்று புரியவில்லை. முதுகு வலி வராமல் இருக்கவா? மூட்டு வலி வந்து விடாதா? நான் கேட்டுப் பார்த்தேன். அவருக்கு பதில் சொல்ல மட்டுமல்ல, என் கேள்வியைப் புரிந்து கொள்ளும் ஆங்கில அறிவு இல்லை. ‘எனக்குத் தெரியாது’என்று அவர் கூறினால் அவருக்கு என் கேள்வி புரியவில்லை என்றே பொருள்.

சீனர்கள் ஆரம்பத்திலேயே, அதாவது தங்கம் வெட்டுவது துவங்கிய காலத்திலேயே வந்து விட்டார்கள். மெக்சிகோ பூர்விகமானவர்கள் ஒரு காலத்தில் கலிபோர்னியாவைத் தம் நாடாகக் கொண்டிருந்தவர்கள். பல உடலுழைப்புப் பணிகளை இந்த இரு நாட்டுக்காரர்களே செய்கிறார்கள். முடி திருத்தகம், சலவைக் கடை இவற்றில் ‘கார்டு’ வேண்டாம் – நோட்டைக் கொடு’ என்னும் அணுகுமுறை இருக்கிறது.

தலை போகிற விஷயம் அமைதியாய் நடந்து முடிந்தது.

 

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in காணொளி, பயணக் கட்டுரை and tagged , , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s