உயிர்மை இதழில் ஸ்ரீ வள்ளி கவிதைகள்


Image result for monkey charmer in street images

உயிர்மை இதழில் ஸ்ரீ வள்ளி கவிதைகள்

ஸ்ரீவள்ளி ஏப்ரல் 2018 உயிர்மை இதழில் மொத்தம் மூன்று கவிதைகள் எழுதி இருக்கிறார். தமிழ்ச் சூழல் எப்படி என்றால் கவிதைக்குருடாக ஒருவர் இருக்கலாம். அவர் கொண்டாடப்படும் எழுத்தாளர் ஆகவும் இருக்கலாம். ஏனெனில் கண்களை மூடிக் கொண்டு கவிதைக்கு அஸ்தமனம் ஆகி விட்டது என்று நிறுவி விட்டன கிட்டத் தட்ட எல்லாப் பூனைகளும்.

பெண்கள் என்ன சாமானியப் பட்டவர்களா ? சமீபத்தில் ஒரு நேர்காணலில் நான் குறிப்பிட்டிருந்தேன் இப்போது பெண் கவிஞர்கள் மிகவும் நம்பிக்கை தருவதாக. கவிதைக்கு மிகவும் எதிர்மறையான சூழல் நிலவும் தமிழில் பல பெண் கவிஞர்கள் வாசிப்பவனை உலுக்கும் மற்றும் அவன் ஆண் திமிர் என்னும் பலூனைக் குத்தித் தட்டையாக்கும் கூர்மை உள்ள கவிதைகளை எழுதுகிறார்கள்.

பெண்களின் எழுத்தைத் தனிப் படைப்பு முறையாகக் ( genre ) காணும் பார்வை நமக்கு வேண்டும். பெண்கள் மட்டுமே எழுத முடியும் கருக்களும் மற்றும் எழுத்து நடையும் கட்டாயம் உண்டு. இதைத் தவிர கவிதையின் வெளியில் மட்டும் நாம் காணும் கற்பனை மிகுந்த காட்சிப் படுத்தும் அழகு மற்றும் வாசகனை விடுதலை மனோபாவத்தில் மன இறுக்கம் மறைந்து வாசிக்கும் படி செய்யும் வீச்சும் கவிதையில் வேண்டும். இவை மூன்றுமே ஸ்ரீவள்ளி கவிதைகளில் காணப் படுகின்றன. மிகவும் நம்பிக்கை தரும் கவிஞர் அவர்.

மொத்தம் மூன்று கவிதைகள் வந்துள்ளன உயிர்மையில். ‘நிலத்திலிருந்து சொர்க்கத்துக்கு ‘ என்னும் கவிதையில் குரங்காட்டி போலப் பெண்ணை ஆண் ஆட்டி வைப்பதன் குரூரம் யாருக்கும் ஒரு பொருட்டாகவே இருப்பதில்லை என்பது நுட்பமாகக் கூறப் பட்டுள்ளது. ‘கற்றலின் தொடக்கம் ‘ என்னும் கவிதை தனக்குப் பழம் தந்த மரம் வெட்டிச் சாய்க்கப் பட்டுக் கீழே கிடக்கும் போது அதன் மேல் அணில் விளையாடும் நகை முரணைச் சுட்டிக் காட்டுவது. இரண்டுமே கவித்துவம் மிக்கவை.

அந்த இரண்டும் புதிய தடத்தில் சென்று நம்மை வியக்க வைப்பவை ஆகா. ஆனால் ‘மறுமொழி’ என்னும் கவிதை மிகவும் நுட்பமானது. ஆழ்ந்த பொருள் கொண்டது.

கவிதையின் துவக்கம் ஒரு பழுத்த இலக்கியவாதிக்கு மட்டுமே சாத்தியமான ஒரு பதிவு.

யார் என்ற உன் கேள்விக்கு
யார் தான் பதில் தர முடியும்

என்ன தன்னம்பிக்கை ! என்ன நுட்பம் ! யார் அது என ஒரு பெண்ணைப் பார்த்து யார் கேட்கப் போகிறார்? நமக்கெல்லாம் தெரிந்ததே. எந்தச் சூழலில் கேட்டார்? அது என்ன முக்கியமா? ஒரு பெண்ணுக்கு அந்த தொனி, அதன் பின் உள்ள ஈரமில்லாத, பெண்ணின் சொரணைகள் பற்றிய எந்தக் கரிசனமும் இல்லாத அந்த நிராகரிப்பு
மீது தான் அடிவயிற்றில் இருந்து வெளிப்படும் ஆதங்கம். முதல் இரு வரிகளின் ஒன்பதே ஒன்பது வார்த்தைகள் இவ்வளவு பேசுகின்றன.

இந்தக் கவிதையின் உண்மையான கரு அல்லது பொறி ஆணின் இந்தத் தொனி அல்ல. ஏனெனில் அது உலகால் அவன் இயல்புடன் பொருந்தும் ஒன்றாக எப்போதோ ஏற்கப்பட்டது தானே. உண்மையில் கவிதையின் உட்பொருள் நம் மனதை மிகவும் நெருடக் கூடியது. தனது கனவில் மட்டும் அல்லது கற்பனையில் மட்டும் ஒரு பெண் காணும் நேயம் மிக்க ஒரு துணை அது. ஏனெனில் நிஜத்தில் அப்படி ஒரு துணை சாத்தியம் இல்லை.

இரவில் அமுதமாகவும் பகலில் நிழலாகவும்
நிராதரவான இடைப் பொழுதில்
ஆட்டுக் குட்டியாக என்னை
ஏந்தும் கைகளாகவும்
ரூபம் கொள்ளும் ஒன்றை
யார் தான் ஒரு பெயருக்குள்
பூட்டி வைக்க முடியும்

பெண்ணின் உலகம் வண்ணங்களால் ஆனது. மென்மையானது. நுட்பமானது. சிக்கலானது. இவை யாவற்றுக்கும் மேல் தன் விருப்பத்தின் சிகரங்கள் பற்றிய சமாதானங்களை அனுமதிக்காதது.

வள்ளி கவிதை கைவரப் பெற்றவர். வாழ்த்துக்கள். நிறைய ஆண் பெண் இருபாலார் கவிதைகளை வாசியுங்கள். உங்கள் வானத்தின் எல்லை விரியும்.

(image courtesy:thecoolist.com)

About Writer P.Muralidharan

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in விமர்சனம் and tagged , , , , , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s