வாழ்க்கையின் ரகசியம் – நிறைவுப் பகுதி


Image result for butterflies images

வாழ்க்கையின் ரகசியம் – நிறைவுப் பகுதி

‘பொருளிலாருக்கு இவ்வுலகில்லை’ என்பது உண்மைதான். ஒரு கௌரவமான வாழ்க்கைக்குத் தேவையான பொருளை நாம் தேடித்தான் ஆக வேண்டும். ஆனால் அப்படி ஒரு கௌரவம் மற்றும் வருங்காலத்துக்கு ஒரு பாதுகாப்பு என்னுமளவு அதை நிறுத்தவும் நம்மால் இயலவில்லை. எவ்வாறாயினும் வாழ்க்கையின் ரகசியம் பொருள் தேடுவதில் இல்லை.

பொருள் அல்லது வசதி இவற்றைத் தேடிய கையோடு அதைக் காட்டிக் கொள்ளும் ஒரு கும்பலோடு சேர்ந்து கொண்டு நாம் கொண்டாட்டங்கள் நடத்தியே தீர வேண்டும். அப்படி தேடிக் கொள்ளும் சமூகத்திடமிருந்து எப்போதுமே விடுதலை இல்லை.

சமூகத்தின் நலன் ஒரு பண்பாட்டின் பலம் மனிதனின் வித்தியாசமான ஒரே ஆற்றலில் தான் இருக்கிறது. கனவு காண்பதே அந்த ஆற்றல். புதுமை, மாற்றம், முன்னேற்றம், புதிய தடம் எனக் கற்பனை விரியும் ஒரு மனதில் என்றோ விழுந்த ஒரு பொறியே பின்னால் மக்களின் சிந்தனைக்கு விருந்தான இலக்கியம் ஆகிறது. அதே கற்பனையும் புதிய தடமுமே விஞ்ஞானத்தின் மருத்துவத்தில் மற்றும் விண்வெளி ஆய்வில் பல சாதனைகளைப் படைத்தன.

சமூகத்தை நோக்கி விரியும் மனமும் கனவும் நமக்கு உள்ளேயே இருக்கின்றன. தண்டவாளமான சமூக அங்கீகரிப்பில் அற்ப வெற்றிக் களிப்புகளில் நாம் ஆழ்ந்து விடும் அளவுக்கு அவை வெளிப்படுவதில்லை.

வாழ்க்கையின் ரகசியம் எது வெறுமை தருகிறது, எது நிறைவு தருகிறது என்பது பற்றிய புரிதலில் இருக்கிறது. செல்வம் வசதி மற்றும் இன்பம் இவற்றைத் துரத்திக் கொண்டே இருக்கலாம். முடிவே இல்லை. ஆனால் மனதில் எஞ்சுவது வெறுமையே.

சமூகம் வாழும் பெருங்கனவு ஒன்றே நம்மை நிறைவுக்கும் சாந்தத்துக்கும் இட்டுச் செல்லும்.

பெரிய வாழ்வு என்பது பெரிய லட்சியத்துடன் எப்போதும் ஒட்டிக் கொள்வதே. இந்த ஜன்மத்தில் ஒரு தனி மனிதன் நிகழ்த்திக் காட்டி முடிக்கும் ஒன்றாக ஒரு கனவு இருக்காது. அது அவன் காலத்துக்குப் பின்னும் பல ஆயிரம் மக்கள் பல தலைமுறைகள் செல்ல வேண்டிய பாதையைக் காட்டும்.

காமராஜர் எல்லோருக்கும் படிப்பு, குறிப்பாக ஏழை எளியோருக்குப் படிப்பும் கல்வியும் என்று கனவு கண்டார். இன்னும் நாம் வெகு தூரம் செல்ல வேண்டி இருந்தாலும் இன்று இந்த அளவு நாம் வந்திருப்பதே அவருடைய கனவால் தான்.

கனவுகள் எல்லாமே புத்தகங்களில் கதைகளாக, கவிதைகளாக, கட்டுரைகளாகவே இருக்கின்றன. இவற்றை வாசிப்பதால் மட்டுமே நமக்குள் மரத்துப் போயிருக்கும் கனவு என்னும் இயல்பு உயிர்க்கும். நமக்குள் இறுகி அடைபட்டிருக்கும் புதிய காற்றை உள்ளே இழுக்கும் சாளரம் திறந்து கொள்ளும்.

வாழ்க்கையின் ரகசியம் அது எலியைப் போல ஒரு வளைக்குள் எக்கச்சக்க உணவைப் பதுக்குவதில் நாம் நிம்மதி, நிறைவு அல்லது சுதந்திரக் காற்றின் சுவாசத்தை அடைவதில்லை என்பதிலேயே இருக்கிறது. பட்டாம் பூச்சி போல பல மலர்களுக்கு மகரந்தத்தை எடுத்துச் செல்லும் இயல்பு நமக்குள் மறைந்தே கிடக்கிறது.

நம் கவனமெல்லாம் ஒரு சிறிய வட்டத்தின் அங்கீகரிப்பு மற்றும் கொண்டாட்டத்திலேயே போய் விடுகிறது.

அந்த வட்டத்தைத் தாண்டிய முதல் அடியில் தான் வாழ்க்கையின் ரகசியம் விடுபடத் துவங்கும்.

(image courtesy:spiritanimal.info)

 

 

 

About தமிழ் எழுத்தாளர் சத்யானந்தன்

Sathyanandhan is a thinker and writer in Tamil for more than a decade. His works have been published in literary magazines like Knaiyazhi. In the web his recent works are in Thinnai.com. His distinction is his ability to creatively write in all genre i.e. Short story, poem, article, novel, criticism and articles on a variety of subjects. He is popular for his works on Ramayanam and Zen published in Thinnai during 2011.
This entry was posted in தொடர் கட்டுரை and tagged , . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s